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VIFUPISHO

BCM Usimamizi wa Mwendelezo wa Shughuli za Taasisi
BOT Benki Kuu ya Tanzania

BRELA Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni

BSC Mfumo wa Kupanga Matokeo

CSR Wajibu wa Shirika kwa Jamii

DFPI Mkurugenzi wa Fedha, Mipango na Uwekezaji
DAS Mkurugenzi wa Huduma za Tathmini

DMS Mfumo wa Usimamizi wa Nyaraka

DO Mkurugenzi wa Uendeshaji

DRs Wakurugenzi

e-GA Mamlaka ya Serikali Mtandao

ECASSA Taasisi ya Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ya Afrika Mashariki na Kati
ERP Mpango wa Rasilimali wa Shirika/Taasisi

GDP Pato la Taifa

GN. No. Namba ya Gazeti la Serikali

HASSRMU Mkuu wa kitengo cha Uthamini, Takwimu na Usimamizi wa Hadhari

HCP Watoa Huduma za Afya

HHRMAU Mkuu wa Kitengo cha Usimamizi Rasilimali Watu na Utawala
HIAU Mkuu wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani

HICTU Mkuu wa Kitengo cha Teknolojia, Habari na Mawasiliano
AV Virusi vya Ukimwi

HLSU Mkuu wa Kitengo cha Huduma za Sheria

HPMU Mkuu wa Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi

HPRU Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano wa Umma

HoD Wakuu wa Idara

HR Rasilimali Watu

HSP Watoa Huduma za Afya

ICT Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

ILO Shirika la Kazi Duniani
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loDT Taasisi ya Wakurugenzi Tanzania

I1ISO Shirika la Viwango la Kimataifa

ISSA Taasisi ya Kimataifa ya Sekta ya Hifadhi ya Jamii

LATRA Mamlaka ya usafiri wa Nchi Kavu

LSuU Kitengo cha Huduma za Sheria

LTPP Mpango wa Kimtazamo wa Muda Mrefu

M&E Ufuatiliaji na Tathmini

MAC Mfumo wa Usimamizi wa Madai ya Wanachama

MITI Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji

MoFP Wizara ya Fedha na Mipango

MoH Wizara ya Afya

MoHA Wizara ya mambo ya Ndani

MOAT Chama cha Wanahabari Tanzania

MoU Mkataba wa Makubaliano

MTEF Mfumo wa Matumizi wa Muda wa Kati

MTSPBM Miongozo ya Mkakati wa Mipango ya Muda wa Kati

MUM Mpango wa Ununuzi wa Mwaka

NBS Idara ya Takwimu ya Taifa

NFYDP Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano

NIDA Mamlaka ya Taifa ya Vitambulisho

OSH/AUMK Afya na Usalama Mahali pa Kazi

OTR Ofisi ya Msajili wa Hazina

OSHA Mamlaka ya Afya na Usalama Mahali pa Kazi

PMO-LYED Ofisi ya Waziri Mkuu — Sera, Masuala ya Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na
Wenye Ulemavu

PO-PSM Ofisi ya Rais — Menejimenti ya Utumishi

MKUU Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma

PRU Kitengo cha Uhusiano wa Umma

R.E. Toleo Rejea
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ROI Mapato ya Uwekezaji

SLA Mkataba wa Huduma kwa Mteja

SWOC Uwezo, Mapungufu, Fursa na Changamoto
TDV Dira ya Maendeleo ya Taifa Tanzania 2025
TIRA Mamlaka ya Udhibiti wa Bima Tanzania
TMF Jumuiya ya Wanahabari Tanzania

TNA Tathmini ya Mabhitaji ya Mafunzo

TRA Mamlaka ya Mapato Tanzania

TEHAMA Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

TSSA Taasisi ya Mifuko ya Hifadhi ya Jamii Tanzania
Shilingi Shilingi ya Tanzania

URT Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

UMFC Uwezo, Mapungufu, Fursa na Changamoto
WCF Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi
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TAFSIRI

NENO Maana

Sheria ya Fidia Kwa Wafanyakazi [Sura ya 263]

Sheria

Mfuko

Wateja
Vipimo vya
Utendaji

Wadau

Shughuli
Mkakati

Malengo
Mkakati

Tokeo Mkakati

Dhima Mka-
kati

Picha Mkakati

Mkakati

Shabaha

Dira

Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi

Wateja ni wanufaika wa moja kwa moja wa huduma au bidhaa za taasi-
si. Wateja wetu ni pamoja na waajiriwa, wategemezi wao na waajiri.

Kipimo cha utendaji kinachotoa uthibitisho halisi wa kupiga hatua
kuelekea lengo mkakati.

Hujumuisha watu, vikundi, na taasisi zenye maslahi katika Mfuko, mfa-
no wateja, watoa huduma, wadhibiti, wakurugenzi, waleta huduma, na
makundi ya kijamii.

Mradi au Jambo muhimu litakaloboresha utendaji katika lengo

Shughuli endelevu za uboreshaji, zinazowianishwa katika mitazamo,
ambazo zinagawa mkakati katika kazi ndogondogo na kuwezesha mka-
kati kufanyika ukihusisha wafanyakazi wote katika kutekeleza malengo

ya taasisi

Matokeo ya mwisho yatokanayo na mafanikio ya utekelezaji wa mkakati

wa taasisi.

Maeneo matatu au manne ya msisitizo wa mkakati yanayotambulisha
mkakati mkuu wa kiutendaji katika taasisi, yakibainisha dira na lengo
kuu katika vitendo, na kuwekeza nguvu katika matokeo mkakati yanayo-

tarajiwa

Ni mahusiano ya visababishi na matokeo yake baina ya malengo katika
mitazamo minne. Malengo yenye muunganiko huonesha jinsi taasisi
inavyolenga kutoa huduma bora.

Maamuzi ya Kimkakati yaliyofanywa, hatua zilizochukuliwa, kutokana
na maamuzi na vitendo mbalimbali vinavyowezekana katika kuisaidia
taasisi kutoka katika hali iliyopo kuelekea hali inayokusudiwa ili kufikia

dira ya taasisi.

Utekelezaji katika kiwango tarajiwa kwa kipindi husika.

Taswira ya baadaye inayoamsha hisia ambayo taasisi inatarajia kuifikia.

I pango Mkakati zozz/zg.zozam(ix ,
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DIBAJI

Kwa niaba ya Bodi ya Wadhamini, nafurahi kuwasilisha Mpango Mkakati wa pili wa Mfuko.
Mpango Mkakati huu unalenga kutoa mwelekeo wa utekelezaji wa kazi za taasisi yetu hadi
kufikia Juni 30, 2027. Mikakati iliyoainishwa katika mpango huu inalenga kufikia dira ya
Mfuko yakuwa “mfano wa kuigwa katika utoaji wa huduma za fidia kwa wafanyakazi barani
Afrika”. Aidha, Mpango huu unategemea kukidhi matarajio ya Serikali na ya wadau wengine
ya kutoa fidia stahiki na toshelevu kwa wakati kwa wafanyakazi wanaopata ajali au magonjwa
yatokanayo na kazi na kwa wategemezi pale mfanyakazi anapofariki dunia.

Wakati wa utekelezaji wa Mpango Mkakati wa 2017/18-2021/22, Mfuko ulipata mafanikio
mbalimbali ikiwa ni pamoja na mambo ya kujifunza. Katika kutekeleza majukumu yake,
Mfuko uliweka mfumo madhubuti wa utoaji huduma ya malipo ya fidia wa kidijiti ambapo
jumla ya shilingi bilioni 30.62 zililipwa kwa wanufaika mbalimbali. Fidia zinazolipwa zinakidhi
viwango vinavyopendekezwa na Shirika la Kazi Duniani (ILO) vya asilimia 60 ya kipato halisi
cha mfanyakazi bila kuathiri uendelevu wa Mfuko. Katika kutathmini hali ya kifedha, Mfuko
ulifanya tathmini ya uhai na uendelevu na ilionesha kuwa Mfuko upo imara kifedha na kwa
kipindi cha makadirio cha miaka thelathini (30) kinachoishia mwaka 2048.

Mfuko umeandaa Mpango Mkakati mpya kwa kushirikisha wadau wa ndani ikijumuisha
Kurugenzi na Vitengo vyote pamoja na wadau wa nje. Mapendekezo ya wadau yalikusanywa
na kuchambuliwa kupitia utafiti uliofanywa kati ya mwezi Julai na Septemba 2021 na
kuzingatiwa katika uandaaji wa Mpango Mkakati. Kwa umuhimu huo huo, Mpango Mkakati
umezingatia kikamilifu Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 na uchumi wa viwanda kama
kipaumbele cha maendeleo ya Taifa. Hivyo basi, tunaamini kwamba utekelezaji wa Mpango
huu utaendelea kuuweka Mfuko katika mwelekeo sahihi.

Mwisho, napenda kuwahakikishia wadau juu ya dhamira yetu kama Bodi kutekeleza
majukumu yetu kwa weledi na ufanisi kwa maslahi mapana ya wanachama, Serikali na wadau
wengine. Bila shaka, tutakutana na changamoto katika utekelezaji wa mpango huu. Hata
hivyo, kwa kupitia ushirikiano na mashauriano na wadau muhimu, hatuna shaka kwamba
Mfuko utazikabili changamoto hizo na kufikia malengo yake.

B =
-:_—_-—"L o

Bw. Emanuel B. Humba
MWENYEKITI WA BODI
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MUHTASARI

Mfuko umeanzishwa kwa mujibu wa kifungu cha 5 cha Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi [Sura
263]. Uanzishwaji wa Mfuko ni matokeo ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Hifadhi ya Jamii ya
mwaka 2003 ambayo imeainisha maeneo yenye mapungufu katika sekta ya hifadhi ya jamii
yanayohitaji serikali kutengeneza sera ya kukabili mapungufu hayo. Baadhi ya mapungufu
yaliyoainishwa katika Sera hiyo ni pamoja na kundi kubwa la wananchi kutofikiwa na mfumo
rasmi wa hifadhi ya jamii, ufinyu wa fidia inayolipwa na kukosekana kwa uratibu wa pamoja
katika sekta. Kutungwa kwa Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi [Sura ya 263] kulifuta Sheria ya
Fidia kwa Wafanyakazi ya mwaka 1949 ili kuhakikisha kuwa wafanyakazi wa sekta binafsi na
umma Tanzania Bara wanalipwa fidia stahiki.

Utaratibu wa ulipajiyafidia kablaya kuanzishwa kwa sheria ya sasa ulikosa ufanisina ulishindwa
kujibu changamoto zilizoikabili nguvukazi. Baadhi ya mapungufu ni pamoja na ufinyu wa fidia
iliyokuwa ikilipwa, malipo kufanywa kwa njia ya mkupuo badala ya pensheni pamoja na
urasimu uliokuwepo katika mfumo wa malipo. Mapungufu haya yalilazimisha kuanzishwa
kwa Mfuko kwa lengo la kutoa suluhisho la changamoto zilizowakabili wafanyakazi ikiwa
ni pamoja na kuboresha utoshelevu wa fidia inayolipwa kwa wafanyakazi wanaopata ajali,
magonjwa au kufariki wakati wakitekeleza majukumu yao ya kikazi.

wu

Dhima ya Mfuko ni ““Kutoa Huduma za Fidia za Kuaminika na Fanisi kwa Wafanyakazi
zitakazowawezesha kukabiliana na Athari za Kijamii na Kiuchumi zitokanazo na kuumia
kazini”. Pamoja na dhima hii, dira ya Mfuko ni “Mfano wa kuigwa katika utoaji wa huduma za
fidia kwa wafanyakazi barani Afrika”.

Katika kipindi cha miaka mitano ya utekelezaji wa Mpango huu, Mfuko utajikita katika
maeneo sita ya kipaumbele ambayo ni; kuimarisha mtandao wa ofisi za Mfuko, kuendeleza
rasilimali watu, kufanya uwekezaji kwa umakini, kukuza ukusanyaji wa michango, kuwekeza
katika teknolojia ya kisasa na kuboresha huduma. Malengo Mkakati saba (7), yaliyoibuliwa
kutoka katika dhamira Mkakati nne (4), yamepangwa kutekelezwa katika kipindi hicho ili
kufanikisha majukumu ya Mfuko.

Aidha, katika jitihada ya kuhakikisha kuwa malengo haya yanatekelezwa kikamilifu, bajeti ya
Mfuko ya kila mwaka pamoja na shughuli zitakazotekelezwa zitazingatia Mpango Mkakati
huu. Tathmini na ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mpango itafanyika mara kwa mara kwa lengo
la kupima kama malengo yanafikiwa na pale inapobidi, kuchukua hatua stahiki.

Mapitio ya Mpango yatafanyika baada ya miaka miwili na nusu ya utekelezaji au wakati
wowote itakapohitajika kulingana na mabadiliko ya utendaji kazi hasa katika mazingira ya
nje ya taasisi.

i
Dkt. John K. Mduma
MKURUGENZI MKUU
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1.0 UTANGULIZI

1.1 Muktadha wa Mpango Mkakati

Mpango Mkakati huu umeandaliwa kwa kushirikisha wadau wa ndani yaani Kurugenzi na
Vitengo vyote pamoja na wadau wengine. Mpango huu umeandaliwa kwa kufuata nadharia
ya “Balanced Scorecard” (BSC) inayoweka vipaumbele katika mitazamo minne. Nadharia
ya BSC inatazama taasisi katika mtazamo wa wateja, mtazamo wa usimamizi wa fedha,
mtazamo wa mifumo ya ndani ya utendaji kazi na mtazamo wa kujifunza na ukuaji.

Mtazamo wa wateja unalenga kuwaangalia wadau wanaonufaika na huduma za Mfuko.
Mfuko unautambua mtazamo wa wateja kama kipaumbele cha kwanza katika mitazamo
yote minne kwa kuhakikisha thamani kwa mteja inaboreshwa kwa kuweka njia rafiki za
kutolea huduma kwa gharama nafuu. Mtazamo wa kifedha unalenga kuhakikisha kuwa
Mfuko una uwezo wa kifedha wakati wote kwa lengo la kufikia matarajio ya wadau wake.
Mtazamo wa mifumo ya ndani ya utendaji kazi unalenga kuangalia ufanisi wa taratibu na
mifumo ya utendaji kazi. Lengo la mtazamo huu ni kuhakikisha uwepo wa uwazi na ufanisi
katika kutoa huduma. Mtazamo wa Kujifunza na Ukuaji unalenga kuangalia jinsi wafanyakazi
watakavyojengewa uwezo kwa kupewa mafunzo, stadi na ujuzi kwa lengo la kuongeza
ufanisi na kufikia malengo ya Mfuko, kujenga uwezo wa taasisi na kuboresha matumizi ya
kidijiti. Katika kipindi cha Mpango huu, mafunzo mbalimbali katika maeneo ya vipaumbele
yatatolewa kwa wafanyakazi kwa lengo la kuwaongezea ujuzi.

Mfuko utazingatia utekelezaji wa lengo lake kuu la kulipa fidia kwa wafanyakazi waliopata
ulemavu kutokana na ajali au magonjwa yanayotokana na kazi na kwa wategemezi wao
iwapo watafariki. Katika kufikia lengo hili, Mpango utazingatia nguzo nne ambazo ni ufanisi
katika uendeshaji, ustahimilivu wa kifedha, kujali mteja na ushirikiano wa kimkakati.

Utekelezaji wa Mpango Mkakati huu unategemewa kuchangia katika kufikiwa kwa Malengo
ya Taifa kupitia kuhamasisha tija ya nguvukazi, kuzuia ajali na magonjwa mahali pa kazi,
programu za kuwawezesha wafanyakazi walioumia kurejea kazini na kutoa fidia kwa
wafanyakazi waliopata ulemavu au kufariki kutokana na ajali au magonjwa yanayotokana na
kazi na hivyo kuongeza pato la taifa, ajira na kipato cha wananchi.

Mfumo madhubuti wa upangaji mikakati na usimamizi wa utendaji kazi unaoakisi dhana ya
Balance Scorecard umetumika kuoanisha dira ya Mfuko inayoshirikisha shughuli mkakati,
mwenendo tegemewa wa wafanyakazi pamoja na utendaji wa kila siku wa Mfuko. Vipimo
vya utekelezaji wa Mkakati vilisaidia kuboresha ufanyaji maamuzi na kuonyesha hatua
iliyofikiwa katika kupata matokeo tarajiwa. Hii itawezesha Mfuko kujikita katika masuala ya
msingi yanayohitajika kufikia dira na matarajio ya wananchi, wadau na wafanyakazi wake.
Manufaa mengine yanayotarajiwa ni pamoja na uboreshaji wa vipaumbele, mawasiliano ya
ndani na ya nje na kuwepo kwa muunganiko kati ya makadirio ya matumizi na michakato na

mkakati wa usimamizi wa gharama.
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1.2 Uanzishwaji wa Mfuko

Mfuko ulianzishwa kwa mujibu wa Kifungu cha 5 cha Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi [Sura
263]. Lengo kuu la kuanzishwa kwa Mfuko ni kutoa fidia stahiki na toshelevu kwa wafanyakazi
ambao watapata ajali au magonjwa yatokanayo na kazi na ikiwa ni kifo, fidia italipwa kwa
wategemezi wao.

Kutungwa kwa Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi kulipelekea kufutwa kwa Sheria ya zamani ya
Fidia kwa Wafanyakazi ya mwaka 1949 na kufanyika kwa marekebisho katika Kifungu cha 33
cha Sheria ya Utumishi wa Umma [Sura 298] pamoja na Kanuni Na. 111 na 112 za Sheria ya
Utumishi wa Umma za mwaka 2003.

Mfuko ulianza rasmi shughuli zake tarehe 1 Julai 2015 kufuatia Tangazo za Serikali Na. 169 la
tarehe 1 Mei 2015. Mfuko ulipewa kipindi cha mwaka mmoja hadi tarehe 30 Juni 2016 kabla
ya kuanza kulipa fidia. Kazi zilizoanza kutekelezwa na Mfuko tarehe 1 Julai 2015 ni pamoja
na usajili wa waajiri, ukusanyaji wa michango, uwekezaji na utoaji wa mafunzo kwa wadau.

Kuhusu viwango vya uchangiaji na ulipaji mafao, Waziri mwenye dhamana hutangaza
viwango husika kabla ya kuanza kwa mwaka mpya wa fedha. Aidha kwa sasa waajiri wote
katika sekta za umma na binafsi Tanzania Bara wanahitajika kuchangia kiwango cha asilimia
0.5 na 0.6 ya mapato ya jumla mtawalia.

1.3 Majukumu ya Mfuko

Majukumu ya Mfuko yanatokana na malengo makuu ambayo ni:
(a)  Kulipa fidia stahiki na toshelevu kwa wafanyakazi;

(b)  Kutekeleza Sera ya Taifa ya Hifadhi ya Jamii ya mwaka 2003;

(c)  Kutekeleza matakwa ya Kifungu cha 5 cha Sheria,

(d)  Kuweka utaratibu utakaowezesha kuharakisha malipo ya fidia kwa wafanyakazi
na wategemezi wao;

(e)  Kuweka mfumo wa udhibiti na usimamizi wa michango na malipo ya fidia;

(f Kuimarisha kinga za ajali na magonjwa mahali pa kazi;

(g8)  Kutoa huduma za utengemao;

(h)  Kutekeleza matakwa ya mikataba ya kimataifa inayohusu fidia kwa wafanyakazi.

1.4 Kazi za Mfuko

)

—

Kazi za Mfuko ni:

—

Kukuza mbinu za kuzuia ajali, magonjwa na vifo vitokanavyo na kazi;
) Kufanya programu za kutoa elimu ya uelewa kwa umma.

(@) Kulipa fidia kwa wafanyakazi;

(b)  Kukusanya michango kutoka kwa waajiri;

(c) Kuwekeza fedha za ziada;

(d)  Kusajili waajiri wote Tanzania Bara;

(e) Kutathimini mazingira hatarishi mahali pa kazi na viwango vya gharama;
(f) Kutunza kumbukumbu za matukio ya ajali kazini, magonjwa na vifo;

(

(

8
h
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1.5 Dhima

“Kutoa Huduma za Fidia za Kuaminika na Fanisi kwa Wafanyakazi zitakazowawezesha
kukabiliana na Athari za Kijamii na Kiuchumi zitokanazo na ajali mahali pa kazi”

1.6 Dira

“Mfano wa Kuigwa katika Utoaji wa Huduma za Fidia kwa Wafanyakazi barani Afrika”

1.7 Tunu

Mfuko unaongozwa na tunu tano ambazo zinaongoza mienendo ya wafanyakazi na
utekelezaji wa majukumu yao. Tunu hizi zinashawishi utamaduni wa Mfuko na namna
ambavyo maamuzi hufanyika. Jedwali Na.1 linaelezea imani ya Mfuko, jinsi tunu zilivyo na
mchango katika kufikia dira ya Mfuko.

Uadilifu, Ushirikiano, Uwajibikaji, Ubora na Kujali ndiyo mizizi ya misingi mikuu ya Mfuko.
Msingi hii itaendelea kuthaminiwa na ndio itaongoza matendo na mahusiano. Maelezo ya
kina kwa kila tunu yapo kwenye Jedwali Na. 1 hapa chini.

Jedwali Na. 1: Maelezo ya Tunu Msingi

q Siku zote tutakuwa waaminifu na wenye maadili, tukidumisha utawala
Uadilifu bora na kuwa wawazi katika kutoa taarifa wanazostahili kwa wadau
wetu

Tunaamini katika ushirikiano wenye lengo la kubadilishana ujuzi,

Ushirikiano | maarifa na uzoefu ili kufanikisha malengo muhimu ya Mfuko na

kuendeleza ushirikiano kati ya watumishi na wadau.

3 el Tutawajibika kwa yote tufanyayo katika ngaziya taasisi na ya mfanyakazi
binafsi na kutoa majawabu stahiki kwa hoja za wadau wetu.

4 Ubora Tutajenga uwezo, mazingira wezeshi na miundombinu rafiki ya kutoa
huduma bora zinazozidi matarajio ya wateja.

5 Kujal Tutawahudumia wateja wetu kwa upendo, uadilifu na utaalamu wa
hali ya juu.

1.8 Muundo wa Mpango

Mpango Mkakati huu umegawanyika katika sura tano (5). Sura ya Kwanza inaeleza
utangulizi unaojumuisha historia ya Mfuko, dhamana, kazi na majukumu, mbinu, lengo na
mpangilio. Sura ya Pili inaelezea Mapitio ya Utendaji kazi wa Mfuko kwa kipindi cha miaka
mitano ya Mpango Mkakati wa kwanza (2017/18 -2021/22), tathmini ya wadau, uchambuzi
wa mazingira ya ndani na nje kwa kutumia uainishaji wa Uwezo, Mapungufu, Fursa na
Changamoto (SWOC), Usimamizi wa Vihatarishi na matarajio ya Wadau. Sehemu ya Tatu
inajumuisha Dira, Dhima, Tunu Msingi, Malengo Mkakati, Vipimio vya Utendaji, shabaha na
jitihada za kushughulikia mambo mbalimbali.

Sura ya Nne inaeleza mipango ya kifedha kwa kipindi cha miaka mitano ya utekelezaji
wa Mpango Mkakati huu. Sura ya Tano inatoa mwongozo kuhusu Ufuatiliaji wa Mpango,
Tathmini na Utoaji wa Taarifa ya utekelezaji.
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SURA YA PILI

20 MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO MKAKATI WA
KWANZA 2017/18-2021/22 KWA KIPINDI KILICHOISHIA
TAREHE 30 JUNI 2021

2.1 MAZINGIRA YA UENDESHAII

Utangulizi

Sura hii inaonesha viashiria vya kiuchumi na kijamii katika kipindi cha kuanzia Julai 2017
hadi Juni 2021.

2.1.1 Viashiria vya Kiuchumi

2.1.2 Ukuaji wa Pato la Taifa"

Ukuaji wa Pato la Taifa huashiria kiwango cha tija katika uzalishaji pamoja na uwepo wa
ajira katika uchumi. Uzalishaji wenye tija kwenye biashara na uwepo wa ajira katika uchumi
unaleta matokeo chanya kwa Mfuko kupitia usajili na ukusanyaji wa michango kutoka kwa
waajiri. Hivyo, ukuaji mzuri wa uchumi ni nguzo katika uendelevu wa Mfuko. Katika kipindi
cha mapitio, kiwango cha ukuaji wa uchumi ni asilimia 6.9 kwa mwaka 2017 na kuongezeka
hadi asilimia 7.0 kwa mwaka 2018. Hata hivyo katika mwaka 2019, kasi ya ukuaji wa pato la
taifa ilibakia katika kiwango cha asilimia 7.0 wakati kasi ya ukuaji wa pato la taifa ikipungua
hadi asilimia 4.8 kutokana na madhara ya janga la UVIKO-19. Kwa mujibu wa Wizara ya
Fedha na Mipango, ukuaji wa pato la taifa unatarajiwa kuongezeka hadi kufikia asilimia
5.6 mwaka 2021 kutokana na juhudi zinazoendelea za kimataifa kuhusu chanjo na kuzuia
UVIKO-19. Muhtasari wa viwango vya ukuaji wa pato la taifa katika kipindi husika ni kama

inavyoonekana katika Jedwali 1.

Jedwali 1: Kiwango cha Ukuaji wa Uchumi

‘Kiwango chaukuaji | 6.8% | 69% | 7.0% | 7.0% | 48%  56%

2.1.3 Kiwango cha Mfumuko wa Bei?

Mfumuko wa bei huathiri uwekezaji wa muda mfupi na mrefu wa Mfuko. Mfumuko wa bei
wa wastani huweka mazingira rafiki kwa shughuli za uwekezaji. Hivyo Mfuko unatarajia kuwa
na viwango vya wastani vya utendaji kazi katika shughuli za uwekezaji pamoja na utoshelevu
wa mafao kwa wanufaika wake. Katika kipindi cha mapitio, mfumuko wa bei ulipungua
kutoka asilimia 5.3 mwaka 2016/17 hadi asilimia 3.2 kwa mwaka 2020/21. Mfumuko wa bei
kwa robo iliyoishia Septemba 2021 ulikuwa asilimia 4.0. Viwango vingine vya mfumuko wa

1 MOFP, National Economic Survey Book — September 2021
2 MOFP, National Economic Survey Book — September 2021
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bei ni kama vinavyooneshwa katika Jedwali la 2.

Jedwali la 2: Wastani wa Viwango vya Mfumuko wa Bei kwa Mwaka

~ Mfumuko wa bei 53%  43%  32%  3.5% 3.2% 4.0%

2.1.4 Viwango vya Riba?

Kiwango cha riba kilichopo katika soko la fedha kinaamua mapato ya uwekezaji. Ili kupata
mapato mazuri, Mfuko huchagua maeneo ya uwekezaji yenye viwango vizuri vya riba. Katika
kipindi husika, wastani wa riba iliyotumika na benki za kibiashara katika utoaji wa mikopo
ulipungua kutoka asilimia 18.30 mwaka 2017 hadi 15.70 mwaka 2020, wakati riba ya kuweka
akiba ilipungua kutoka asilimia 11.70 mwaka 2017 hadi 8.30 mwaka 2020. Viwango vya riba
vimeoneshwa kwenye Jedwali la 3 hapa chini.

Jedwali la 3: Viwango vya Riba
Mwaka 2016 2017 2018 2019 2020
Kiwango cha kukopesha kwa 13.70% 18.30% | 18.20% 16.70%  15.70%
muda mfupi (miezi 12)
Kiwango cha riba ya akiba kwa 11.50% 11.70% | 8.80% 8.80% 8.30%
muda mfupi (miezi 12)
Tofauti ya viwango vya riba 2.19% 6.64% 9.47% 7.89% 7.45%

2.1.5 Viwango vya kubadilisha Fedha*

Kiwango cha ubadilishaji fedha huathiri uuzaji na uingizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi
pamoja na uingizaji wa mitaji ya kigeni katika uchumi. Viwango rafiki vya kubadilisha fedha
huchochea tija katika ufanyaji biashara na kuongeza ajira. Hali hii husaidia katika kusajili waajiri
na ukusanyaji wa michango. Katika kipindi cha mapitio, thamani ya Shilingi ya Tanzania dhidi
ya Dola ya Marekani ilishuka kutoka Shilingi 2,188.00 kwa Dola moja kwa mwaka 2016 hadi
Shilingi 2,305.60 kwa mwaka 2020. Hivyo, gharama ya kuagiza bidhaa kutoka nje iliongezeka.
Hata hivyo, uwepo wa matumizi kidogo ya fedha za kigeni kwa Mfuko unapunguza athari za
moja kwa moja. Wastani wa viwango vya ubadilishaji wa fedha katika kipindi husika ni kama
inavyoonekana katika Jedwali la 4.

Jedwali la 4: Wastani wa Viwango vya Ubadilishaji Fedha kwa Mwaka

Viwango vya kubadilisha 2,188.00 2,240.80 2,275.40| 2,299.80 2,305.60
fedha (Shilingi/USD)

2.1.6 Maendeleo ya Masoko ya Mitaji °

Hali ya maendeleo ya Soko la Mitaji inaathiri Mfuko kupitia umiliki wa hisa katika taasisi na
kampuni mbalimbali. Maendeleo chanya katika soko la mitaji huleta ufanisi katika uwekezaji.
Katika kipindi husika, maendeleo ya Soko la mitaji la Dar es Salaam (DSE) yalipungua kwa

3 MOFP, National Economic Survey Book — September 2021
4 MOFP, National Economic Survey Book — September 2021
5 DSE, Market Report 31st July, 2016 and 31st December, 2020
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asilimia 52.8 kutoka Shilingi bilioni 23,076.01 Desemba 2017 hadi Shilingi bilioni 15,095
Desemba 2020. Mabadiliko makubwa ya bei za hisa yalitokana na kupungua kwa uwekezaji

katika Soko.

2.1.7 Utendaji wa Kiuchumi Kikanda ¢

Haliya utendaji wa shirikisho la kiuchumi kikanda unategemea viashiria vya ukuaji wa uchumi
kama vile viwango vya ubadilishaji fedha na uwiano wa malipo katika jumuiya mbalimbali za
kikanda ambazo nchi husika ni mwanachama kama vile Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC)
na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika (SADC). Uendeshaji mzuri wa shughuli za
kiuchumi katika Nchi wanachama unaimarisha masuala ya uwekezaji, kuongeza tija katika
uzalishaji na kuongeza wigo wa soko la ajira, na hivyo kunufaisha Mfuko kupitia usajili,
ukusanyaji wa michango na uwekezaji. Katika kipindi husika, Jumuiya ya Afrika Mashariki
ilikumbwa na kushuka kwa uwiano wa malipo kwa dola milioni 1,117.2 kwa mwezi Aprili
2020 na kupungua kwa kasi ya ukuaji wa pato la taifa hadi asilimia 5.7 kwa mwaka 2020
ikilinganishwa na asilimia 6.0 kwa mwaka 2019. Aidha, Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa
Afrika (SADC) ilikumbwa na kupungua kwa ukuaji wa uchumi hadi asilimia 2.0 kwa mwaka
2020 ikilinganishwa na asilimia 3.5 kwa mwaka 2019.

2.1.8 Masuala Muhimu Kutokana na Mazingira ya Uendeshaji

Mapitio ya mazingira ya uendeshaji kwa kipindi cha miaka mitano yanaonyesha kuwa uchumi
ulikuwa imara kwa miaka mitatu ya mwanzo. Katika mwaka 2020/21 uchumi ulishuka
kutokana na janga la UVIKO-19. Hata hivyo makadirio ya mwaka 2021/22 yanaonyesha
kuimarika kwa ukuaji. Hivyo, Mfuko unahitaji kuimarisha shughuli za utekelezaji kama vile
usajili wa waajiri na ukusanyaji wa michango. Kadhalika, Mfuko unahitaji kuzingatia uwekezaji

wenye tija ili kuimarisha uendelevu wa hali ya kifedha.

2.2 MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MALENGO YA KIMKAKATI

Utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Mfuko kwa miaka mitano unatathminiwa kwa kuzingatia
mitazamo minne. Kila mtazamo una malengo maalumu ambayo yaliwekwa ili kufikiwa.
Mfuko ulifanya kazi chini ya malengo ya kimkakati kumi na moja (11). Hali ya utekelezaji wa
kila lengo la kimkakati ni kama ifuatavyo.

2.2.0.1 Mtazamo Unaomzingatia Mteja

Mtazamo unaomzingatia mteja unawalenga wadau wanaonufaika na huduma za Mfuko.

Mfuko unachukulia mtazamo unaomzingatia mteja kama kipaumbele cha kwanza kati ya
mitazamo mingine na kuhakikisha kuwa thamani ya mteja inaimarishwa kupitia upatikanaji
wa huduma kwa gharama nafuu kadri iwezekanavyo na kwa kuboresha utoaji wa huduma.

Mtazamo huu una malengo mawili ya kimkakati kama ifuatayo.
2.2.0.2 Ongezeko la Kuridhika kwa Wateja

Lengo hili linakusudia kuhakikisha kuwa Mfuko unawathamini wateja wake kwa kutoa

6 National Statistic Office and IMF, World Economic Outlook, April 2020 and June 2020 updated
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huduma zenye ubora wa hali ya juu na kwa uhakika, kwa wakati na kwa kutumia teknolojia
inayofaa. Lengo hili hupimwa kwa kuangalia kiwango cha kuridhika kwa mteja.

2.2.0.3 Kiwango cha Kuridhika kwa Wateja

Kiwango cha kuridhika kwa Wateja hupatikana kutokana na tafiti za kuridhika kwa wateja
zinazofanywa kila mwaka. Katika kipindi cha mapitio, shabaha ya kiwango cha kuridhika kwa
wateja ilikuwa ni asilimia 80 kufikia Juni 2022. Hali ya utekelezaji inaonyesha kuwa, kiwango
cha kuridhika kwa wateja kimekuwa kikiongezeka kutoka asilimia 44.99 mwaka 2017/18,
51.60 mwaka 2018/19, 67.90 mwaka 2019/20 hadi 68.01 mwaka 2020/21 (Kielelezo cha 1).
Kuongezeka huku kulitokana na juhudi mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuandaa na kutekeleza
Mpango wa Usimamizi wa Mahusiano na Wateja na utekelezaji wa Mkataba wa Huduma

kwa Mteja.

Mfuko unakusudia kutekeleza hatua mbalimbali ikiwa ni pamoja na uboreshaji wa huduma
kwa njia ya mtandao ili kupunguza muda unaotumika kushughulikia madai, uboreshaji wa
mikakati ya kutoa elimu ya uelewa pamoja na utekelezaji mzuri wa makubaliano ya utoaji
huduma ndani ya Mfuko. Utekelezaji wa hatua hizi unatarajiwa kuwezesha kupanda kwa
kiwango cha kuridhika kwa wateja kufikia 80% ifikapo Juni 2022.

Kielelezo cha 1: Mwenendo wa Kiwango cha Kuridhika 2017/18-2021/22
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2.2.1 Boresha Taswira ya Mfuko

Lengo hili linakusudia kuhakikisha kuwa wadau wanafahamu bidhaa na huduma za Mfuko.

Lengo hili linapimwa kwa kiwango cha uelewa wa taswira ya taasisi.
2.2.1.1 Kiwango cha Uelewa wa Taswira ya Taasisi

Kiwango cha uelewa wa taasisi hupatikana kutokana na tafiti za zinazofanywa kila mwaka.
Lengo ni kubaini kwa kiasi gani huduma na mafao yanayotolewa yanajulikana na wadau.
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Katika kipindi cha mapitio, shabaha ilikuwa kufikia kiwango cha uelewa kuhusu taasisi kwa
asilimia 80 ifikapo Juni 2022.

Katika kipindi chote cha utekelezaji, kiwango cha taswira ya taasisi kimekuwa kikiongezeka
hadi kufikia asilimia 74.94 Juni 2021 kutoka asilimia 64.20 mwaka 2017/18 (Kielelezo Na. 2).
Mafanikio hayo yamechangiwa na jitihada mbalimbali zilizofanywa na Mfuko ikiwa ni pamoja
na kutumia vyombo vya habari katika utoaji wa elimu ya uelewa, utekelezaji wa Programu
ya Marekebisho ya Uhamasishaji kuanzia 2020 ambayo ilisisitiza kampeni mahususi kwa
mashirika ya umma, Jeshi la Polisi Tanzania na taratibu za malipo ya mafao kwa kushirikiana
na Taasisi zingine za Umma zilizopo chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu kama vile NSSF, PSSSF, Idara
ya Kazi na OSHA. Utekelezaji wa hatua hizi pamoja na Mkakati wa Mawasiliano wa Taasisi
unatarajiwa kuwezesha kiwango cha uelewa kufikia asilimia 80 ifikapo Juni 2022.

Kielelezo cha 2: Kiwango cha Mwenendo wa Jumla wa Uelewa wa Mfuko
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2.3 Mtazamo wa Kifedha

Mtazamo huu unalenga kuhakikisha kwamba uendelevu wa kifedha wa Mfuko unaboreshwa

wakati wote kutokana na umuhimu wake katika kukidhi matarajio ya wadau.

2.3.1 Kuboresha Uwezo wa Kifedha

Lengo hili linakusudia kuboresha ukuaji wa kifedha wa Mfuko ambao utauwezesha kutoa
huduma za fidia kwa wafanyakazi katika hali endelevu. Lengo hili linapimwa kwa asilimia
ya kiwango cha michango inayokusanywa dhidi ya lengo la mwaka, kiasi cha fedha
kinachowekezwa dhidi ya jumla ya mapato yanayokusanywa, mapato yatokanayo na
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uwekezaji, gharama za uendeshaji kwa uwiano wa jumla ya mapato pamoja na asilimia ya
kubana matumizi.

2.3.1.1 Asilimia ya Michango lliyokusanywa dhidi ya Lengo la Bajeti

Michango ni chanzo kikuu cha mapato ya Mfuko na inakusanywa kutoka kwa waajiri wote
wanaofanya shughuli zao Tanzania Bara. Michango inakokotolewa kulingana na pato ghafi
la mfanyakazi lakini haikatwi kutoka kwenye mshahara wa mfanyakazi badala yake inalipwa
na mwajiri. Katika kipindi cha mapitio, kiwango cha michango kilikuwa asilimia 0.5 na 1 kwa
sekta ya Umma na Binafsi mtawalia kutoka 2015/16 hadi 2020/21 na asilimia 0.5 na 0.6 kwa
Umma na Binafsi mtawalia mwaka 2021/22.

Lengo la Mfuko lilikuwa ni kukusanya asilimia 100 ya michango yote kila mwaka. Katika kipindi
cha mapitio, wastani wa makusanyo ya michango ilikuwa Shilingi bilioni 84.08 sawa na asilimia
70.11 ya lengo. Hata hivyo, mwenendo wa uchangiaji ulikuwa ukiongezeka mwaka hadi
mwaka: 2017/18 mchango halisi ulikuwa Shilingi bilioni 72.82, 2018/19 Shilingi bilioni 81.37,
2019/20 Shilingi bilioni 90.84, 2020/21 Shilingi bilioni 91.30 na mwaka 2021/22 makadirio ya
makusanyo yanakadiriwa kuwa Shilingi bilioni 91.46 (Kielelezo cha 3). Kutofikiwa kwa lengo
kulisabishwa na baadhi ya waajiri kutochangia michango na kufungwa kwa biashara miongoni
mwa waajiri kutokana na athari za UVIKO-19. Hata hivyo, ufanisi uliopatikana ulichangiwa na
jitihada za Mfuko ikiwa ni pamoja na kufanya uhamasishaji kwa waajiri kuhusu masuala ya
Fidia kwa Wafanyakazi, uwekaji wa mifumo inayojiendesha ya utendaji kazi katika usajili na
uchangiaji, kufanya kaguzi za mara kwa mara na kaguzi zinazoshirikisha taasisi zingine.

Mfuko utaendelea kushirikiana na Taasisi mbalimbali za Umma na wadau wengine muhimu
ili kuhakikisha waajiri wote ambao hawajasajiliwa wanatambulika, wamesajiliwa na
wanachangia Mfuko.

Kielelezo cha 3: Mwenendo wa Makusanyo ya Michango
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2.3.1.2 Fedha Inayowekezwa Dhidi ya Mapato yote ya Mfuko kwa Mwaka

Mfuko unatakiwa kuwekeza mapato yote yanayobaki baada ya kutimiza matakwa ya
uendeshaji kama vile malipo ya faida, gharama za usimamizi, matumizi ya mtaji, kodi ya
shirika na gharama za usimamizi wa uwekezaji. Hivyo, Mfuko ulikadiria kuwekeza angalau
asilimia 70 ya mapato yake yote ya kila mwaka. Katika kipindi cha mapitio, Mfuko uliwekeza
asilimia 69.86 ya mapato yake yote ya Shilingi bilioni 480.95.

Katika mwaka 2017/18 Mfuko uliwekeza Shilingi bilioni 83.53, 2018/19 Shilingi bilioni 67.96,
2019/20 Shilingi bilioni 86.43, 2020/21 Shilingi bilioni 98.10 na mwaka 2021/22 Shilingi
bilioni 137 zinatarajiwa kuwekezwa. Hali ya utekelezaji ilichangiwa zaidi na mabadiliko katika
ukusanyaji wa michango ambayo ni chanzo kikuu cha mapato ya Mfuko. Hata hivyo, Mfuko
ulifanikiwa kupata jumla ya Shilingi bilioni 226.19 kama faida kutokana na uwekezaji wa

Shilingi bilioni 483.58.

Sababu kuu ya mafanikio ilitokana na jitthada za Mfuko kuwekeza fedha zilizopangwa kwenye
vitega uchumi vyenye faida kubwa hasa dhamana za serikali.

Mfuko utaendelea kuchukua fursa za kuwekeza kwa wakati katika uwekezaji wa muda mrefu
(Dhamana za Serikali) kwenye vitega uchumi vyenye tija ili kuwezesha kufikia uwiano wa
asilimia 70 ya fedha zinazoweza kuwekezwa ukilinganisha na jumla mapato.

Kielelezo cha 4: Mwenendo wa Fedha Zinazoweza Kuwekezwa Kulinganisha na Jumla ya

Mapato
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2.3.1.3 Mapato ya Uwekezaji

Miongozo ya udhibiti ya uwekezaji inahitaji kwamba angalau mapato halisi ya uwekezaji ya
asiimia 1 yapatikane. Lengo la Mfuko katika kipindi cha mapitio lilikuwa angalau asilimia 3 ya
mapato halisi yawe yamefikiwa kila mwaka. Asilimia ya mapato halisi ya uwekezaji hupatikana
kwa kupunguza kiwango cha mfumuko wa bei kutoka kwenye mapato yaliyopatikana kwenye
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uwekezaji. Katika kipindi cha mapitio, asilimia ya mapato ya uwekezaji imekuwa juu ya lengo
katika kipindi chote cha mapitio (Kielelezo cha 5). Ufanisi huo ulichangiwa na uwekezaji
wenye tija wa Mfuko na kiwango cha chini cha mfumuko wa bei. Matokeo yake, mapato
ya jumla kutokana na uwekezaji katika kipindi cha mapitio yalikuwa Shilingi bilioni 132.46.
Mfuko utaendelea kufanya uchambuzi wa kina wa soko la uwekezaji ili kuhakikisha mapato
halisi ya uwekezaji yanaendelezwa. Kiwango cha mfumuko wa bei na mapato halisi ya Mfuko
kwenye uwekezaji ni kama inavyoonyeshwa kwenye Kielelezo cha 5.

Kielelezo cha 5: Mwenendo wa Mapato ya Uwekezaji
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2.3.1.4 Gharama za Uendeshaji katika Uwiano wa Jumla wa Mapato

Mfuko una kikomo cha kutumia si zaidi ya asilimia 15 ya mapato yake yote kwa gharama
za uendeshaji. Gharama za uendeshaji zinajumuisha mishahara ya wafanyakazi, gharama
za ofisi, huduma, matumizi ya ofisi na uchapishaji, matengenezo ya programu, mafunzo ya
wafanyakazi, safari za kazi, na gharama nyingine za kiutawala zinazowezesha utekelezaji wa
shughuli katika Kurugenzi au Vitengo.

Katika kipindi cha mapitio, gharama za uendeshaji kwa uwiano wa jumla wa mapato zilikuwa
chini ya kikomo cha udhibiti cha asilimia 15 (Kielelezo cha 6). Hata hivyo, kulikuwa na
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mabadiliko ya uwiano hasa kutokana na ongezeko la gharama za uendeshaji kutokana na
upanuzi wa uendeshaji wa Mfuko kama vile kufungua ofisi za kanda, kuajiri wafanyakazi
wapya na kuendeleza na kuweka mfumo muhimu wa TEHAMA na miundombinu. Hata hivyo,
katika mwaka 2021/22 kuna uwezekano wa Mfuko kutofikia ukomo uliowekwa kutokana
na mabadiliko ya kiwango cha michango kutoka asilimia 1 hadi 0.6 kwa sekta binafsi jambo
ambalo litaathiri ukusanyaji wa michango. Pamoja na mabadiliko yanayotarajiwa, Mfuko
utaendelea kufuatilia kwa karibu vyanzo vyake vya mapato ili kuhakikisha matumizi yanabaki
ndani ya ukomo uliowekwa.

Kielelezo cha 6: Mwenendo wa Uwiano wa Gharama za Uendeshaji
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2.3.1.5 Kiwango cha Kubana Matumizi Katika Bajeti

Hatua hii inalenga kudhibiti gharama za uendeshaji bila kujali bajeti iliyoidhinishwa. Kiwango
hiki kinapatikana kwa kulinganisha matumizi halisi dhidi ya bajeti iliyoidhinishwa kufikia
mwisho wa kipindi cha kuripoti. Hii husaidia Mfuko kuongeza rasilimali bila kuathiri ubora
wa utoaji huduma. Lengo la Mfuko lilikuwa kupata fedha zinazotokana na kubana bajeti
ya angalau asilimia 2 kutoka katika bajeti iliyoidhinishwa kila mwaka. Katika kipindi chote
cha mapitio, kiwango cha kubana matumizi katika bajeti ya Mfuko kilikuwa juu ya lengo
(Kielelezo cha 7). Hata hivyo, katika mwaka 2018/19 na 2019/20 uwiano wa Bajeti ulikuwa
juu yaani asilimia 16.16 na 17.45 mtawalia kutokana na ukweli kwamba Mfuko haukupokea
idadi kubwa ya wafanyakazi waliotarajiwa kujiunga na Mfuko katika kipindi hicho. Mfuko
utaendelea kutekeleza taratibu za kudhibiti gharama za uendeshaji bila kuathiri utendaji kazi.
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Kielelezo cha 7: Kupunguza Matumizi katika Bajeti
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2.4 Mtazamo wa Ndani wa Mfumo wa Utendaji Kazi

Mtazamo huu unaangalia taratibu na mazoea ya Mfuko. Lengo ni kuhakikisha uwazi, ufanisi

na tija katika utoaji wa huduma.

2.4.1 Kuongeza wigo wa Wanachama

Lengo hili linakusudia kuhakikisha kuwa Mfuko unaimarisha usajili wa waajiri na kufuata
sheria ili kuongeza idadi ya waajiri wanaochangia. Lengo hili hupimwa kwa ukadiriaji wa
namna mwajiri anavyofuata sheria na asilimia ya waajiri waliosajiliwa.

2.4.1.1 Upimaji wa Uzingatiaji wa Mwajiri

Kipimo hiki kinalenga kuhakikisha waajiri wote Tanzania Bara waliopo katika sekta rasmi
wamesajiliwa na kuchangia kwenye Mfuko. Lengo ni kuhakikisha wafanyakazi wanalindwa
katika kipindi chote cha ajira. Kiwango cha uzingatiaji hupatikana kwa kulinganisha idadi ya
waajiri wanaochangia dhidi ya waajiri waliosajiliwa katika kipindi husika cha mapitio.

Lengo la Mfuko lilikuwa kufikia viwango vya uzingatiaji vya mwajiri vya angalau asilimia 80
kila mwaka. Mwaka 2017/18 waajiri waliochangia walikuwa 9,931 kati ya waajiri 14,836
waliosajiliwa, 2018/19 waajiri 16,676 kati ya waajiri 20,102 waliosajiliwa, 2019/20 waajiri
20,718 kati ya 22,502 waliosajiliwa na 2020/21 waajiri 22,602 kati ya waajiri 25,085
waliosajiliwa. Waajiri wanaochangia 2021/22 wanatarajiwa kuongezeka na kufikia 25,944
sawa na asilimia 90 ya waajiri wanaotarajiwa kusajiliwa.

Katika kipindi cha mapitio, viwango vya uzingatiaji wa waajiri vilikuwa vikiongezeka mwaka
hadi mwaka isipokuwa mwaka 2020/21 (Kielelezo cha 8). Sababu kuu za kushuka kwa
uzingatiaji kwa mwaka 2020/21 zilitokana na athari za UVIKO-19 ambayo ilisababisha
kufungwa kwa baadhi ya biashara pamoja na waajiri kutowasilisha michango.
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Hata hivyo, Mfuko utaendelea kushirikiana na Taasisi mbalimbali za Umma na wadau wengine
muhimu ili kuhakikisha waajiri wote ambao hawajasajiliwa wanatambulika, kusajiliwa na
kuchangia Mfuko pamoja na kuimarisha taratibu za ufuatiliaji wa waajiri ili kufikia kiwango
cha asilimia 90 kinachotarajiwa ifikapo Juni 2022.

Kielelezo cha 8: Kiwango cha Uzingatiaji cha Waajiri
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2.4.1.2 Asilimia ya Waajiri Waliosajiliwa

Hatua hii inalenga kuhakikisha waajiri wote Tanzania Bara katika sekta rasmi wamesajiliwa
na Mfuko. Asilimia hiyo inapatikana kwa kulinganisha waajiri waliosajiliwa dhidi ya waajiri
waliopo kwenye kanzidata ya Mfuko katika kipindi husika cha mapitio.

Lengo lilikuwa kusajili angalau asilimia 95 ya waajiri wote waliopo kwenye kanzidata ya
Mfuko ifikapo mwishoni mwa Juni 2022. Usajili wa waajiri ulikuwa ukiongezeka katika kipindi
chote cha mapitio na kufikia asilimia 90 ya waajiri wote walioko kwenye kanzidata ya mfuko
kufikia mwishoni mwa Juni 2020/21 (Kielelezo cha 9). Mfuko ulifanikiwa kusajili waajiri
14,836 mwaka 2017/18, waajiri 20,102 mwaka 2018/19, waajiri 22,542 mwaka 2019/20,
waajiri 25,085 mwaka 2020/21 na unatarajiwa kusajili waajiri 28,822 hadi Juni 2022. Hata
hivyo, ufanisi uliopatikana ulichangiwa na jitihada za Mfuko ikiwa ni pamoja na kufanya
uhamasishaji kwa waajiri kuhusu masuala ya Fidia kwa Wafanyakazi, uwekaji wa mifumo
inayojiendesha ya utendaji kazi ya usajili na uchangiaji, kufanya kaguzi za mara kwa mara na
kaguzi zinazoshirikisha taasisi zingine.

Mfuko utaendelea kushirikiana na Taasisi mbalimbali za Umma na wadau wengine muhimu
ili kuhakikisha waajiri wote ambao hawajasajiliwa wanatambulika, wanasajiliwa na kuchangia
kwenye Mfuko.
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Kielelezo cha 9: Mwenendo wa Usajili wa Waajiri
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2.4.2 Kuboresha Ufanisi wa Uendeshaji

Lengo hili linakusudia kuhakikisha kwamba walengwa wote wanaostahili fidia ya Mfuko
wanalipwa stahiki zao kwa wakati bila ubaguzi. Lengo hili hupimwa kwa kutumia vigezo
vifuatavyo: muda wa kushughulikia malipo ya madai, muda wa kushughulikia madai
yaliyokataliwa kwa kukosa sifa, ubora wa taarifa na asilimia ya kiwango cha matumizi ya
mifumo ya utendaji kazi ya kidijiti.

2.4.2.1 Muda wa Kushughulikia Malipo ya Madai

Muda wa kushughulikia malipo ya madai ni wastani wa idadi ya siku zinazotumika
kushughulikia na kulipa madai. Muda wa kushughulikia madai huanza kutoka siku ambayo
Mfuko unapokea taarifa ya madai na viambatisho vyote vinavyohitajika kabla ya tathmini ya
kudai malipo. Lengo ni kuhakikisha madai yanalipwa kwa wakati ndani ya muda unaotakiwa.
Hili huwezesha Mfuko kufuatilia madai yote yaliyopokelewa ambayo muda wa malipo
unavuka matakwa ya kisheria ya siku 30.

Shabaha ya Mfuko ilikuwa kuchakata na kulipa asilimia 90 ya madai yaliyokamilika yakiwa
na viambatisho vyote ndani ya siku 30. Katika kipindi cha mapitio, Mfuko ulilipa jumla ya
madai 8,874 ifikapo Juni 2021. Kati ya madai yaliyolipwa, ni madai 2,405 tu sawa na asilimia
27.10 ndiyo valilipwa ndani ya siku 30 huku madai 4,757 (53.61%) yakiwa ni madai mengi
yaliyolipwa kati ya siku 31 hadi siku 90. Licha ya ukweli kwamba madai mengi yalilipwa kati
ya siku 31 hadi 90 idadi ya madai yaliyolipwa ndani ya siku 1 hadi 30 yalikuwa yanaongezeka
mwaka hadi mwaka (Kielelezo cha 10). Miongoni mwa sababu za muda wa kushughulikia
madai kuwa zaidi ya siku 30 ni kutokuwepo kwa taarifa za kutosha za madai yaliyowasilishwa,
baadhi ya watumishi kutofikia Unafuu wa Juu wa Matibabu wakati wa uhakiki, kuchelewa
kwa baadhi ya watumishi kujitokeza kwa ajili ya tathmini ya athari pale inapohitajika na
waajiri kuchelewa kutuma michango ya watumishi waliopata ajali ambao wamekamilisha
nyaraka zinazohitajika.
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Hata hivyo, ufanisi uliopatikana ulichangiwa na mipango ya Mfuko ikiwa ni pamoja na
kuweka mfumo wa utendaji kazi unaojiendesha wenyewe, ikiwa ni pamoja na kutengeneza
mfumo wa kutoa taarifa kwa mtandao, kutoa uhamasishaji na elimu kwa waajiri kwa wingi
kuhusu masuala ya Fidia kwa Wafanyakazi na mapitio ya sheria na kanuni. Mfuko utaboresha
Mfumo wa Utoaji Taarifa kwa Mtandao na kufanya usanifu upya wa mfumo wa utendaji kazi
ili kuhakikisha asilimia 90 ya madai yanalipwa ndani ya siku 30 hadi Juni 2022.

Kielelezo cha 10: Muda wa Kutoa Majibu ya Madai na Jumla ya Madai Yaliyolipwa
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2.4.2.2 Muda wa Kutoa Majibu ya Madai Yaliyokataliwa

Muda wa kutoa majibu ya madai yaliyokataliwa ambayo hayana sifa ni wastani wa idadi ya
siku zinazohitajika kukagua na kukataa madai ambayo hayana sifa. Muda wa Kutoa Majibu
huanza kuhesabiwa kuanzia siku ambayo Mfuko unapokea taarifa ya madai hadi siku ambayo
madai yanakataliwa. Lengo ni kuhakikisha madai yasiyo na sifa yanakataliwa ndani ya muda
unaotakiwa. Shabaha ya Mfuko ilikuwa ni kufanya mapitio ili kubaini madai yote ambayo
hayana sifa na viambatisho na kuyakataa ndani ya siku 30.

Hadi kufikia Juni 2021 Mfuko ulikataa jumla ya madai 696. Kati ya madai yaliyokataliwa,
madai 459 sawa na asilimia 65.88 yalikataliwa ndani ya siku 30, madai 198 (28.38%)
yalikataliwa kati ya siku 31 hadi 90 na madai 40 yaliyosalia yalikataliwa baada ya siku zaidi 90
(Kielelezo cha 11). Mafanikio yaliyopatikana yalichangiwa na jitihada za Mfuko ikijumuisha
mfumo wa utendaji kazi wa kidijiti wa madai na Mfumo wa Utoaji Taarifa kwa Mtandao.
Mfuko utaboresha Mfumo wa utoaji taarifa kwa njia ya mtandao na kufanya uundaji upya
wa mfumo wa utendaji kazi ili kuhakikisha asilimia 100 ya madai yenye viambatisho kamili
yanapata majibu ndani ya siku 30 kufikia Juni 2022.
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Kielelezo cha 11: Muda wa Kutoa Majibu ya Madai Yaliyokataliwa
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2.4.2.3 Kielezo cha Ubora wa Taarifa

Hatua hii inalenga kuhakikisha kwamba taarifa zote za Mfuko zina ubora wa hali ya juu ili
kuwezesha kufanya maamuzi yenye tija. Lengo lilikuwa kufikia angalau asilimia 95 ya kielezo
cha ubora wa taarifa ifikapo Juni 2022. Kwa miaka miwili ya kwanza ya Mpango wa 2017/18
na 2018/19, Mfuko ulikuwa bado haujaweka utaratibu wa kupata kielezo cha ubora wa
taarifa hadi 2019/20. Kutokana na hali hiyo, mazoezi mawili (2) ya ubora wa taarifa yalifanyika
(zoezi moja mwaka 2019/20 na lingine mwaka 2020/21) ili kubaini ubora wa taarifa zilizopo.
Kiwango cha kielezo cha ubora wa data kwa vipindi vyote viwili vilikuwa asilimia 90.34 na
97.28, mtawalia. Mafanikio hayo yalichangiwa na jitihada za kufanya mazoezi ya mara kwa
mara ya usafishaji wa taarifa. lli kufikia kiwango cha ubora kwa asilimia 100 ifikapo Juni 2022,
Mfuko utaimarisha ubora wa taarifa na kuendelea kufanya usafishaji wa taarifa mara kwa

mara.

2.4.2.4 Kiwango cha Kujiendesha kwa Mfumo wa Utendaji Kazi

Hatua hii inalenga kuhakikisha mifumo yote ya Mfuko ya utendaji kazi ambayo inaweza
kufanywa ijiendeshe yenyewe inatengenezwa ili kuboresha utoaji wa huduma. Katika kipindi
cha mapitio, lengo la Mfuko lilikuwa kufikia angalau kiwango cha asilimia 90.00 ya mifumo ya
utendaji kazi inayojiendesha yenyewe kufikia Juni 2022.

Katika kipindi cha mpango, kiwango cha mifumo inayojiendesha ilikuwa ikiongezeka mwaka
hadi mwaka na kufikia asilimia 85.70 Juni 2021. Mwaka 2017/18 kiwango cha mifumo
inayojiendesha ilikuwa asilimia 58.00, 2018/19 ilikuwa asilimia 65.00, 2019/20 ilikuwa
asilimia 84.00 na 2020/21 ilikuwa asilimia 85.70 (Kielelezo cha 12). Utendaji uliopatikana
ulitokana na uboreshaji wa mfumo wa MAC, Tovuti ya Mfumo wa Kujihudumia Mtandaoni
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(WCFePG Portal), Mfumo wa Kusimamia Mahusiano na Wateja, Mfumo wa Usimamizi wa
Vihatarishi vya Biashara, Mfumo wa Ufuatiliaji wa ICT, Mfumo wa Usafirishaji na Usimamizi
wa Mali unaojumuisha moduli ya usimamizi wa mikataba ambayo imepunguza kwa kiasi
kikubwa gharama na malalamiko ya waajiri hasa katika kuwasilisha marejesho ya mapato
ya kila mwaka, mabadiliko ya maelezo ya waajiri na kuoanisha taarifa za wafanyakazi wengi.

Mfuko utaendelea kubainisha mifumo ya utendaji kazi ambayo haijatengenezwa ijiendeshe
yenyewe ili kufikia kiwango cha mifumo kujiendesha yenyewe cha asilimia 90.00 ifikapo
Juni 2022. Maelezo ya kiwango cha mifumo kujiendesha ni kama inavyoonekana kwenye
kielelezo cha 12.

Kielelezo cha 12: Kiwango cha Mifumo ya Utendaji Kazi Inayojiendesha
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Jedwali la 1: Maelezo ya Mifumo Inayojiendesha kufikia tarehe 30 Juni 2021

Mfumo wa Utendaji Kazi (MUK) wa Jumla 97 100%
MUK lIsiyohitaji mfumo wa kujiendesha 20 20.6%
MUK Inayohitaji mfumo wa kujiendesha 77 79.4%
MUK Inayojiendesha kwa ukamilifu 6 85.7%
MUK Inayojiendesha kwa sehemu 4 5.2%

4 18 g Mpango Mkakati 2022/23-2026/27 -



2.4.2,5 Asilimia ya Utekelezaji wa Mpango wa Ununuzi wa Mwaka

Sheria ya Ununuzi inahitaji Mfuko kuandaa Mpango wa Ununuzi wa Mwaka (MUM)
unaoonyesha maelezo ya bidhaa zote zinazoweza kununuliwa pamoja na zabuni husika kwa
mwaka huo. Katika kuhakikisha ufanisi katika utoaji wa huduma, MUM inapaswa kutekelezwa
kwa ufanisi. Kwa maana hiyo, lengo lilikuwa kutekeleza MUM kwa angalau asilimia 95 kila
mwaka.

Kiwango cha utekelezaji kwa mwaka 2018/19 kilikuwa asilimia 66.10, kwa 2019/20 kilikuwa
asilimia 76.14 na 87.18 kwa 2020/21 (Kielelezo cha 13). Kiwango cha utekelezaji kilikuwa
kikiongezeka mwaka hadi mwaka licha ya kutofikia lengo lililowekwa la asilimia 95. Hii
ilichangiwa na kucheleweshwa kwa uanzishwaji wa zabuni.

Hata hivyo, ufuatiliaji utaimarishwa kwa idara za watumiaji ili kuhakikisha sifa na vipimo
kamili vinatolewa kwa wakati na zabuni zote zilizopangwa zinaanzishwa ili kufikia asilimia 95

ya utekelezaji wa MUM.

Kielelezo cha 13: Utekelezaji wa Mpango wa Ununuzi wa Mwaka
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2.4.2.6 Imarisha Usimamizi wa Vihatarishi

Lengo hili linakusudia kuweka taratibu za usimamizi wa vihatarishi ndani ya shughuli za Mfuko
ili kuimarisha mwendelezo wa biashara, kupunguza mazingira yanayoweza kusababisha
vihatarishi na kuhakikisha utii wa sheria na sera. Lengo hupimwa kwa kielezo cha vihatarishi,
asilimia ya kiwango cha uzingatiaji wa taasisi, kiwango cha Mamlaka ya Ununuzi (PPRA) na
asilimia ya mapendekezo ya ukaguzi yaliyotatuliwa.

2.4.2.7 Kielezo cha Vihatarishi

Kielezo hiki hupima viashiria muhimu vya vihatarishi ambavyo vinazidi kiwango
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kinachovumilika. Madhumuni ya hatua hii ni kuhakikisha kuwa Mfuko unafanya kazi ikiwa na
kiwango himilivu cha vihatarishi katika kupitia malengo yake ya kimkakati. Lengo la Mfuko
ni kuwa na chini ya asilimia 20 ya viashiria vya vihatarishi. Katika kipindi cha mapitio, hali
inaonyesha kuwa kielezo cha vihatarishi kilikuwa ndaniya kiwango kinachokubalika isipokuwa
mwaka 2018/19 ambapo kielezo cha vihatarishi kilikuwa asilimia 23.00 (Kielelezo cha 14).
Utendaji uliopatikana ulichangiwa na utekelezaji na usimamizi wa vidhibiti vilivyowekwa kwa
vihatarishi vilivyobainishwa. Hata hivyo, muda unaotumika kuchakata madai, ucheleweshaji
wa kuidhinisha huduma ya matibabu na ucheleweshaji wa mrejesho wa mawasiliano kutoka
kwa mwajiri ni miongoni mwa viashiria vikuu vilivyochangia kuongezeka kwa kielezo cha
vihatarishi. Mfuko utaendelea kuandaa na kutumia njia za huduma za kielektroniki kama
vile mfumo wa ankara za matibabu za watoa huduma za afya, Mfumo wa Utoaji Taarifa
Mtandaoni na Mfumo wa usimamizi wa uhusiano na Wateja (CRM) ili kuhakikisha kuwa
Kielezo cha vihatarishi kinabaki katika kiwango kinachokubalika.

Kielelezo cha 14: Mwenendo wa Hali ya Vihatarishi
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2.4.3 Ukadiriaji wa Uzingatiaji wa Kitaasisi

Kielezo cha Utendaji cha Uzingatiaji wa Kitaasisi kinatokana na Ripoti ya Viashiria vya
Uzingatiaji. Kielezo hupima uzingatiaji katika kategoria tano ambazo ni Kisheria, Udhibitj,
Nyaraka za Ndani, Makubaliano na Kubadilishana Uzoefu. Nia ya hatua hii ni kuhakikisha
kuwa Mfuko unazingatia sheria, mahitaji ya udhibiti na Sera za ndani katika utekelezaji wa
shughuli zake. Lengo la Mfuko ni kufikia asilimia 100 ya kiwango cha Uzingatiaji wa Taasisi.
Katika kipindi cha mapitio, kiwango cha uzingatiaji wa jumla wa Taasisi kilikuwa asilimia
96. Hii ina maana kwamba juhudi za Mfuko katika masuala ya uzingatiaji zimetoa matokeo
yaliyokusudiwa ya kuhakikisha uzingatiaji wa asilimia 100 katika sera na sheria.

2.4.3.1 Kiwango cha Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma (MKUU)

Kiwango hiki hupima uzingatiaji wa Mfuko katika masuala ya ununuzi. Lengo ni kufikia
angalau asilimia 95 ya alama za MKUU. Katika kipindi cha mapitio, Mfuko ulikaguliwa mara
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moja kwenye masuala ya ununuzi. Ukaguzi ulifanyika katika kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni
2019. Kwa mujibu wa matokeo ya ukaguzi, Mfuko ulipata asilimia 88.20 kama kiwango cha
MKUU. Sababu kuu za kiwango hiki cha ufanisi ni watumiaji kuchelewa kuanzisha zabuni hali
iliyosababisha kuchelewa kwa utekelezaji wa MUM.

2.4.3.2 Asilimia ya Mapendekezo ya Ukaguzi Yaliyotekelezwa

Mapendekezo ya Ukaguzi ni maagizo yanayotolewa na taasisi ya ukaguzi kwa taasisi
iliyokaguliwa kwa ajili ya utekelezaji katika muda maalumu. Hatua hiyo inakusudia kufuatilia
kiwango cha utekelezaji wa mapendekezo yote yaliyopokelewa. Lengo ni angalau asilimia 80
ya mapendekezo ya ukaguzi yatekelezwe kila mwaka.

Katika kipindi cha mapitio, kiwango cha Mfuko katika utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi
yalikuwa juu ya lengo la mapendekezo ya mkaguzi wa ndani na nje. Mapendekezo ya ukaguzi
wa ndani yalitekelezwa kwa asilimia 85.45 na mapendekezo ya ukaguzi wa nje yalitekelezwa
kwa asilimia 84.06. Mapendekezo ambayo bado hayajatekelezwa yanayotokana na ukaguzi
wa nje ni pamoja na michango ambayo haijalipwa, michango isiyosajiliwa, kiasi kikubwa cha
malipo yanayosubiri kufanyika na marejesho ya michango kwa waajiri. Mapendekezo ya
ukaguzi wa ndani ambayo hayajatekelezwa ni pamoja na uhakiki wa wastaafu wa nje ya nchi,
utayarishaji wa mwongozo wa usimamizi wa mali na mkataba wa wafanyakazi waliopo katika
muda wa mafunzo. Katika kuhakikisha mapendekezo yote yanatekelezwa kwa wakati, Mfuko
utahakikisha usimamizi wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi unaimarishwa.

2.4.4 Kukuza Afya na Usalama Mahali pa Kazi

Lengo hili linakusudia kuhakikisha kuwa waajiri wanajitahidi kujenga mazingira salama ya
kazi na hivyo kupunguza ajali na vifo kwa watumishi na kujenga utamaduni wa kuwekea
kinga dhidi ya ajali na magonjwa yanayoweza kuepukika mahali pa kazi. Lengo hili linapimwa
kwa kuangalia asimilia ya kupungua kwa ajali au magonjwa mahali pa kazi.

2.4.4.1 Asilimia ya kupungua kwa Ajali na Magonjwa Mahali Pakazi

Kipimo hiki kinalenga kupunguza ajali na magonjwa mahali pa kazi kupitia mipango
inayofanywa na Mfuko na waajiri. Kipimo hiki kinapimwa kwa kuzingatia taarifa zinazotokana
na tafiti za matukio ya ajalina magonjwa mahali pa kazi. Lengo ni kupunguza ajalina magonjwa
mahali pa kazi kwa angalau asilimia 10 kwa waajiri waliopatiwa mafunzo.

Katika kipindi cha mapitio, Mfuko umefanya tafiti kuhusu ajali na magonjwa mahali pa kazi
kwa waajiri walio katika hatari kubwa kwa miaka mitatu yaani mwaka 2018/19, 2019/20
na 2020/21. Kwa mwaka 2018/19 na 2019/20 matukio ya ajali na magonjwa mahali pa kazi
hayakupungua tofauti na mwaka 2020/2021 ambapo matukio hayo yalipungua kwa asilimia
6.97. Kupungua kwa matukio katika mwaka 2020/2021 kulitokana na juhudi zilizofanywa
na Mfuko ikiwa ni pamoja na kutoa mafunzo kwa wafanyakazi na waajiri kuhusu afya na
usalama mahali pa kazi na masuala ya fidia kwa wafanyakazi na kufanya ukaguzi wa Usalama
na Afya Mahali pa Kazi kwa waajiri wenye mazingira ya kazi hatari zaidi.

N Vipango Mkakati 2022/23-2026/27 ({ 21



_
Wt Comporscion Fund

Kielelezo cha 15: Asilimia ya Kupungua kwa Matukio ya Ajali Mahali pa Kazi
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2.4.5 Kuboresha Usimamizi wa Uhusiano na Washirika

Lengo hili linakusudia kuhakikisha kuwa Mfuko unaendelea kuboresha ushirikiano na
washirika wake kwa kubadilishana taarifa, uzoefu, utendaji bora na msaada wa kiufundi.

Lengo hili hupimwa kwa asilimia ya utekelezaji wa Hati za Mikataba ya washirika.
2.4.5.1 Asilimia ya Makubaliano ya Washirika Yaliyotekelezwa

Mkataba wa Makubaliano husaidia Mfuko kuboresha huduma zake kupitia ubadilishanaji
taarifa na ujuzi baina ya washirika. Kipimo hiki kinakusudia kufuatilia kiwango cha ushirikiano
uliokubaliwa kati ya Mfuko na Washirika.

Hadi kufikia kipindi cha mapitio, utekelezaji wa makubaliano na washirika mbalimbali
ulikuwa kwa asilimia 100. Mafanikio hayo yalichangiwa na ushirikiano mzuri kati ya Mfuko
na washirika husika. Miongoni mwa washirika wakuu ambao Mfuko ulikuwa umetia
saini Makubaliano nao ni pamoja na; DGUV-German (mwaka 2018/219), WCFCB-Zambia
(2019/20), OSHA, NSSF, TRA, NHIF, GPSA, TCDC, NIDA, Wizara ya Maliasili na Utalii na Jeshi
la Polisi (2020/21). Aidha, Mfuko upo katika taratibu za kusaini makubaliano na RITA. Mfuko
utaendelea kushirikiana na Wadau wote wa Kimkakati katika utoaji wa huduma bora.

2.5 Mtazamo wa Kujifunza na Ukuaji

Mtazamo wa Kujifunza na Ukuaji unajikita katika kuwawezesha wafanyakazi kupata maarifa,
ujuzi na umabhiri unaohitajika ili kutimiza malengo ya Mfuko. Juhudi katika mtazamo huu
zinajikita katika utoaji wa mafunzo mbalimbali ambayo yana umuhimu katika kutekeleza
majukumu ya Mfuko kwa lengo la kuwawezesha wafanyakazi kuziba pengo la maarifa
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litakalobainika.

2.5.1 Kuimarisha Utawala

Lengo hili linakusudia kuboresha jinsi Mfuko unavyodhibitiwa na kuelekezwa kwa kuweka
mikataba, mifumo, sera na mikakati ambayo itaimarisha udhibiti wa ndani wa Mfuko. Lengo
hili linapimwa kwa matokeo ya ripoti ya ukaguzi na kiwango cha utekelezaji wa Mpango

kwa Mwaka.

2.5.1.1 Matokeo ya Ripoti ya Ukaguzi

Kipimo hiki kinaangalia matokeo yanayotolewa na mkaguzi wa nje (Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali — CAG) kwa taasisi iliyokaguliwa baada ya zoezi la ukaguzi
kukamilika. Zoezi la ukaguzi hufanywa kila mwaka. Lengo la Mfuko lilikuwa ni kupata Hati
Safi ya Ukaguzi kila mwaka.

Katika kipindi cha mapitio, Mfuko umefanyiwa kaguzi nne (4) na Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kati miaka 2015/16 - 2019/20. Katika kaguzi zote,
Mfuko umepata hati safi za ukaguzi ikiwa ni asilimia 100 ya lengo. Mafanikio yaliyopatikana
yanatokana na usimamizi madhubuti wa Mfuko.

2.5.1.2 Kiwango cha Utekelezaji wa Mpango wa Mwaka

Mpango wa Mwaka unajumuisha malengo na shughuli zote ambazo zimeidhinishwa
kutekelezwa katika mwaka wa fedha husika. Lengo la Mfuko lilikuwa kutekeleza Mpango
wa Mwaka kwa asilimia 80 ifikapo 2022. Katika kipindi chote cha utekelezaji, utekelezaji wa
Mpango wa Mwaka ulikuwa juu ya lengo (Kielelezo cha 16). Mafanikio hayo yalichangiwa

na jitihada za wafanyakazi katika kuhakikisha mipango inatekelezwa ipasavyo.

Kielelezo cha 16: Mwenendo wa Mpango wa Utekelezaji wa Mwaka
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2.5.2 Kuboresha Ujuzi na Maarifa kwa Wafanyakazi

Lengo hili linakusudia kuongeza tija ya Mfuko kwa kuwapa uwezo wafanyakazi kupitia
fursa za kujifunza na kujiendeleza na kwa kuunganisha programu za mafunzo na mpango
wa kurithishana madaraka, kuwajengea uelewa mpana, kuweka programu za kuwakuza
wafanyakazi wa ngazi za chini kitaalamu na kuwawezesha kufikia malengo mkakati ya
Mfuko. Lengo hili linapimwa kwa kiwango cha utendaji wa wafanyakazi.

2.,5.2.1 Kiwango cha Utendaji Kazi wa Wafanyakazi

Utendaji wa wafanyakazi ni uwezo wa mfanyakazi kutoa matokeo yaliyokusudiwa ndani ya
muda na kwa kutumia rasilimali zilizotolewa. Lengo la kipimo hiki ni kuhakikisha wastani wa
utendaji kazi wa wafanyakazi ni wa kiwango cha juu ili kufikia malengo ya Mfuko. Lengo ni
kufikia angalau kiwango cha alama 2 za utendaji kazi wa wafanyakazi kila mwaka. Katika kipindi
cha mapitio, kiwango cha jumla cha utendaji wa wafanyakazi kilikuwa kama kinavyoonekana
katika Kielelezo Na. 17. Miongoni mwa mambo muhimu yaliyochangia mafanikio hayo ni
pamoja na mafunzo kwa watumishi kwa wakati, mazingira mazuri ya kazi pamoja na kuwepo
kwa utawala bora.

Kielelezo cha 17: Utendaji wa Wafanyakazi

Lengo la Utendaji Kazi kwa Mfanyakazi
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Angalizo: Ukadiriaji wa utendaji kazi wa wafanyakazi umefafanuliwa kama ifuatavyo: 1
inamaanisha utendaji kazi bora, 2 inamaanisha utendaji kazi uliozidi wastani, 3 inamaanisha
utendaji kazi wa wastani, 4 inamaanisha utendaji kazi duni na 5 unamaanisha utendaji kazi duni

sana.
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2.5.3 Kuboresha Mazingira na Utamaduni wa Kazi

Lengo hili linakusudia kuweka mazingira ya kazi ambayo yanakuza utamaduni wa utendaji,
uvumbuzi, ubunifu na utoaji vitendea kazi pamoja na teknolojia sahihi ili kuwezesha wafanyakazi
kutekeleza malengo ya shirika ipasavyo. Lengo hili hupimwa kwa kuangalia kiwango cha
kuridhika kwa wafanyakazi, asilimia ya mawazo bunifu yaliyotekelezwa na kiwango cha

ukomavu wa utamaduni wa utendaji kazi.

2.5.3.1 Kiwango cha Kuridhika kwa Wafanyakazi

Kipimo hiki kinalenga kuhakikisha kuwa wafanyakazi wanaridhishwa na mazingira ya kazi
ili kuongeza tija. Kipimo hiki ni mrejesho kutoka kwa wafanyakazi kuhusu hali ya mazingira
va kazi. Kiwango hiki hupatikana kwa tafiti zinazofanywa kila mwaka ili kupima kiwango
cha kuridhika kwa wafanyakazi. Lengo la Mfuko lilikuwa kufikia kiwango cha kuridhika kwa
wafanyakazi cha asilimia 80 kila mwaka.

Katika kipindi cha mapitio, alama za kuridhika kwa wafanyakazi zilikuwa zikibadilika
kama inavyoonyeshwa kwenye Kielelezo cha 18. Kuongezeka kwa hali ya kuridhika kwa
wafanyakazi kulitokana na jitihada za Mfuko za kuhakikisha watumishi wanapatiwa vitendea
kazi na huduma zote muhimu pamoja na mafunzo mbalimbali yaliyotolewa kwa wafanyakazi
na warsha za kujenga ujuzi wa maisha na kazi. Mfuko utaendelea kutekeleza mipango
mbalimbali kama vile utekelezaji wa programu za ustawi wa jamii na mipango ya maendeleo

ya rasilimali watu ili kufikia kiwango cha kuridhisha cha asilimia 90 ifikapo Juni 2022.

Kielelezo cha 18: Kiwango cha Kuridhika kwa Wafanyakazi

Mwenendo wa Kuridhika wa Wadau
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26 MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA MSINGI

Mapitio
Malmlaka ya Mfuko
Mafanikio Vikwazo
(@) Utoaji wa fidia Mafanikio ya Jumla (i)  Waajiri kutozingatia
toshelevu na kima cha chini cha

(i)  Tathminiya jumlaya
utoshelevu inapimwa kwa

kwa usawa kwa mshahara wa kisekta

wafanyakazi. i : . kilichopendekezwa.

kuangalia uwiano kati ya
kipato cha mfanyakazi na (i)  Uelewa mdogo kuhusu
fidia ambapo kiwango cha mafao unaosababisha

Maelezo chini kwa mujibu wa ILO ni matarajio yasiyo ya

. asilimia 60. Kiwango cha chini kweli miongoni mwa

Madhumuni ya ) .

cha sasa cha uwiano kati ya walengwa

juk hili ni . ) -
LuuhuanI:illiis;]:arLluwa kipato cha mfanyakazi na fidia | )
kinacholipwa na Mfuko ni (iii) Wigo mdogo
Mfuko unatoa o wa huduma
asilimia
mafao ambayo za utengemao
yanakidhi mahitaji Mafanikio Mahususi zinazotolewa.
ya wafanyakazi
waliojeruhiwa na
ambayo yanaendana
na viwango vya
kimataifa.

(i)  Katika kipindi cha mapitio,
Mfuko ulilipa Shilingi bilioni
30.62 kwa watumishi
waliopata ulemavu kutokana
na kazi na kwa wategemezi
wa wafanyakazi waliofariki
kutokana na ajali au magonjwa
yatokanayo na kazi.

(i)  Idadi ya mafao yanayotolewa
yanalingana na viwango vya
kimataifa

(iii)  Kuzingatiwa kwa kanuni
ya usawa kumepelekea
kutokuwepo kwa ubaguzi wa
huduma kati ya walengwa.

Mapendekezo ya Namna ya Kusonga Mbele

(i)  Kupendekeza waajiri kuzingatia kima cha chini cha mshahara
ya kisekta

(i)  Kuongeza ufahamu juu ya mafao ya Mfuko

(iii) Kufanya ongezeko la pensheni kulingana na mfumuko  wa
bei kwa vipindi.

(iv) kuboresha fao la utengemao
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Malmlaka ya Mfuko

Mapitio

Mafanikio

Vikwazo

(b) Utekelezaji wa
Sera ya Taifa

ya Hifadhi ya
Jamii ya mwaka
2003 kuhusiana
na majeraha,
magonjwa

na vifo
vinavyotokana

na kazi.
Maelezo

Lengo kuu la Sera ni
kuunda mfumo wa
kisheria wa kupanua
wigo wa hifadhi ya
jamii kwa wafanyakazi
wote katika sekta
rasmi na kubuni njia
za kupanua wigo wa
sekta isiyo rasmi kama
vile kilimo, madini,
uvuvi na biashara
ndogo ndogo.

Mafanikio ya Jumla

Kuanzishwa kwa Mfuko wa Fidia
unaojitegemea (WCF) unaotoa
mafao ya ajali mahali pa kazi kwa

wafanyakazi yanayokidhi viwango
vilivyowekwa.

Mafanikio mahususi

(i)  Kulipa Mafao kwa wanufaika
wa ndani na nje ya nchi

(i) Kuongezwa kwa wigo wa

huduma

(i)

(iii)

(iv)

Kutokuwepo kwa
mfumo wa kisheria
unaokubalika kimataifa
wa kuwezesha
uhamishaji wa mafao
ya hifadhi ya jamii kwa
wafanyakazi.

Changamoto ya
uhakiki wa wanufaika
nje ya mipaka ya nchi.

Kutofikiwa kwa
wafanyakazi katika
sekta isiyo rasmi

Kasi ndogo ya
ongezeko la ajira rasmi

Viwango vya chini
vya mapato miongoni
mwa wafanyakazi

Waajiri kutoa taarifa
ya vipato vya wafanya-
kazi chini ya kiwango
halisi.

Mapendekezo ya Namna ya Kusonga Mbele

(i) Kuanzisha kwa mfumo wa kisheria unaokubalika kutoka
taifa moja kwenda jingine utakaowezesha uhamishaji wa

mafao ya hifadhi ya jamii kimataifa.

rasmi

(iv)

waliojiajiri

(v) Kushinikiza uwasilishaji wa michango.

Kusogeza huduma za Mfuko kwa kufungua matawi

Kutathmini uwezekano wa kupanua wigo kwa sekta isiyo

Kufikiria jinsi ya kuongeza wigo wa Mfuko kwa watu
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Mapitio
Malmlaka ya Mfuko
Mafanikio Vikwazo
(c) Kuweka mfumo | Mafanikio ya jumla. (i)  Muda wa
wa ulipaji mafao kushughulikia madai

Mfumo wa malipo ya mafao upo na
unatekelezwa.

unaozingatia kuwa mrefu

ufanisi,

haraka na kwa Mafanikio mahususi
kuzingatia utu.

(ii) Uelewa mdogo kuhusu
mafao unaosababisha

(i)  Mfumo wa kuwasilisha matarajio yasiyo ya
Maelezo madai kwa njia ya mtandao kweli kwa walengwa

Kuwezesha mfumo umeanzishwa na kutekelezwa. (iii) Idadi ndogo ya

madhubuti wa ulipaji (i) ii. Mtandao wa watoa huduma madaktari waliobobea
mafao wenye ufanisi. umeongezwa. kwenye tathmini ya
ulemavu wa mwili

(iv) Kukosekana
kwa mfumo wa
utambulisho wa wadai
kwa Watoa Huduma
za Afya

(v) Vitendo vya
udanganyifu katika
malipo ya madai

Mapendekezo ya Namna ya Kusonga Mbele

(i)  Kupitia na kuboresha mtiririko wa malipo ya mafao

(ii) Kuhakikisha mifumo ya kidijiti inatumika katika uchakataji wa
madai

(iii) Kuongeza uelewa kuhusu Mafao yanayotolewa na Mfuko

(iv) Kutoa mafunzo ya kujenga uwezo kwa madaktari katika
maeneo ya ajali au magonjwa mahali pa kazi

(v) Kufanikisha mawasiliano ya mifumo ya Mfuko na watoa
huduma kupitia teknolojia

(vi) Kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ulaghai
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Malmlaka ya Mfuko

Mapitio

Mafanikio

Vikwazo

Kuweka mfumo
wa usimamizi
na udhibiti wa
ukusanyaji wa
michango na
ulipaji

(d)

Maelezo

Kuwezesha ukusanyaji
wa michango na
ulipaji wa madeni.

Mafanikio ya Jumla

Tangu kuanzishwa kwake Mfuko
umefanikiwa kukusanya Shilingi
bilioni 462.07 kutoka sekta binafsi
na za umma.

Mafanikio Mahususi

(i)  Ushirikiano na wadau
wengine kama vile TRA, NSSF,
BRELA katika kuboresha
kanzidata ya waajiri.

Kuboresha na kuendeleza
utekelezaji wa programu

za ukaguzi wa pamoja na
wadau kama vile PMO-LYED,
OSHA na NSSF.

(ii)

(iii)

Uwepo wa waajiri
wasiotekeleza wajibu
wa kisheria

Idadi ndogo ya
Watumishi wa
kufuatilia michango

Athari za UVIKO-19
kwenye ukusanyaji wa
michango

Mapendekezo ya Namna ya Kusonga Mbele

(i)  Kuimarisha ushirikiano wa kimkakati ili kuongeza ukusanyaji

wa michango.

(ii)

aji na ulipaji wa fidia

Kuwezesha uunganishaji wa mifumo ili kuboresha ukusany-
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Malmlaka ya Mfuko

Mapitio

Mafanikio

Vikwazo

Kuhamasisha
uzuiaji wa ajali
na magonjwa
yatokanayo na
kazi.

(e)

Maelezo

Madhumuni ya lengo
hili ni kuhakikisha
uzingatiaji wa kutosha
katika masuala ya
usalama na afyaili
kupunguza matukio
ya ajali, magonjwa au
vifo vinavyotokana na
kazi.

Mafanikio ya Jumla

Semina za uhamasishaji kuhusu
usalama na afya mahali pa kazi
zilifanyika, ambapo jumla ya waajiri
1,493 walio na mazingira ya kazi
hatarishi na wafanyakazi 11, 903
kutoka kwa waajiri hao wamefikiwa
katika kipindi cha ukaguzi.

Mafanikio Mahususi

(i)  Hatua mbalimbali zinazohusu
afya na usalama mahali pa kazi
zilichukuliwa zikiwahusisha
waajiri waliopo katika kundi
lenye vihatarishi vikubwa.

Kuboreshwa kwa ushirikiano
kati ya mfuko na wadau wa
Usalama na Afya Mahali

pa Kazi kupitia Mikataba ya
Makubaliano (MoU) kuhusu
shughuli za pamoja za
kuboresha usalama na afya
mahali pa kazi.

(ii)

Usimamizi wa data za usalama
na afya kazini.

(iii)

(ii)

(iii)

Idadi ndogo ya
watumishi wa kutoa
elimu kuhusu kuzuia
ajali na magonjwa
yanayotokana na kazi

Utekelezaji duni wa
sheria za usalama na
afya miongoni mwa
wahusika.

Kutokuwa tayari
kuwekeza katika
usalama na afya kazini
miongoni mwa waajiri.
Uelewa mdogo juu ya
masuala ya usalama
na afya.

Mapendekezo ya Namna ya Kusonga Mbele

(i)  Kuimarisha ushirikiano na OSHA na wadau wengine katika
masuala ya kuzuia ajali na magonjwa yanayotokana na kazi

(ii)
(iii)

Kufikiria kuanzisha utaratibu wa motisha kwa waajiri
Kuimarisha utoaji wa elimu ya usalama na afya mahali pa

kazi (OSH) na usambazaji wa taarifa kuhusu OSH.

(iv)

Kuanza kutoa elimu kuhusu Mkakati wa Kuzuia Ajali na

Magonjwa sehemu za kazi (Prevention Strategy) wa Mfuko
Utekelezaji wa kampeni ya dira ya dunia ya kupunguza vifo
mahali pa kazi (Vision Zero)

Kuimarisha matumizi ya teknolojia katika utoaji wa huduma
za kuzuia ajali na magonjwa yatokanayo na kazi

Boresha Usimamizi wa Data za OSH (Ripoti ya Mwaka ya
Data za OSH)

(v)
(vi)
(vii)
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Malmlaka ya Mfuko

Mapitio

Mafanikio Vikwazo
(f)  Utoaji wa Mafanikio ya Jumla (i) Huduma za
huduma za utengemao
utengemao H‘udu.ma ;a UHEITEEER y\{a kutojitosheleza
kitabibu zinatolewa kupitia watoa
huduma walio na mikataba ya (ii) Idadi ndogo ya
Maelezo kutoa huduma hizo. vituo vyenye uwezo

Kuimarisha hali ya
kiafya ya wafanya-
kazi waliojeruhiwa
kwa kumwezesha
kupona haraka na
kurudi kazini

Mafanikio Mahususi

(i)

(ii)

(iii)

Mkakati wa utengemao

umeandaliwa

Ushirikiano wa kimkakati
umeanzishwa ili kuimarisha

huduma za utengemao

Mafunzo yametolewa kwa
madaktari kuhusu huduma za

utengemao.

(iii)

wa kutoa huduma
za utengemao
zilizokamilika

Kiwango kidogo

cha uelewa wa
madaktari kuhusu
ujuzi wa matibabu ya
utengemao

Mapendekezo ya Namna ya Kusonga Mbele

(i)
(ii)

Kutekeleza Mkakati wa Utengemao

Kuongeza ubia wa kimkakati ili kuimarisha kazi ya

Utengemao

(iii) Kuwajengea uwezo madaktari kuhusiana na matibabu ya

utengamano.
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Mapitio
Malmlaka ya Mfuko
Mafanikio Vikwazo
(g) Kutimiza Mafanikio ya Jumla (i) Kutoridhiwa kwa
wajibu wa mikataba ya Shirika la
kimataifa Mafao yanayotolewa na Mfuko Kazi Na. 102 na 121.
kuhusiana yanakidhi matakwa ya mkataba wa
na fidia kwa Shirika la Kazi Duniani Na.121 wa (ii) Ushirikiano mdogo
wafanyakazi 1964. kati ya Mfuko
na mashirika ya
kimataifa
Maelezo Mafanikio Mahususi
Lengo kuu ni (i)  Kulingana na tathmini ya uhai

na uendelevu wa Mfuko, Hali
ya kifedha ya Mfuko ni mzuri
kifedha na ni endelevu.

kuhakikisha kuwa
shughuli za Mfuko
zinaendana na

v?wang.o vya (i) Mfuko umeweza kulipa fidia
k|mat§|fa na kwa viwango vikubwa kuliko
utaratibu bora. viwango vilivyoainishwa

katika Sheria ya Fidia kwa
Wafanyakazi ya mwaka 1949.

(iii) Mfuko umeweza kukidhi
matakwa ya Sera ya Hifadhi
ya Jamii ya mwaka 2003.

Mapendekezo ya Namna ya Kusonga Mbele

(i)  Kuidhinisha mikataba husika

(i) Kuimarisha ushirikiano na taasisi zinazofanana (za
kimataifa/kikanda) kwa ajili ya uwekaji wa alama ya misingi

(iii) Kuendesha programu za kuwajengea uwezo wadau
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2.7 MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA TAI-
FA WA MIAKA MITANO 2016-2021

Mbali na Mpango Mkakati, Mfuko pia ulipitia mchango wake katika utekelezaji wa malengo
husika ya Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (FYDP 11-2016-2021).
Mpango wa Maendeleo wa miaka mitano awamu ya pili (2016-2021) ulikuwa na malengo

tisa (9). Kati ya hayo, Mfuko ulikuwa na michango katika malengo matatu (3) yafuatayo.

2.7.1 Kujenga Msingi wa Kuigeuza Tanzania kuwa Taifa la Uchumi wa Kati wa
Kiviwanda ifikapo 2025

Mfuko ulikuwa na michango miwili mikuu katika lengo hili mahususi. Kwanza, Mfuko
ulihakikisha kuwa wafanyakazi waliopata majeraha katika utekelezaji wa majukumu yao ya
kikazi wanalipwa fidia stahiki kwa mujibu wa Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi. Katika kipindi
cha mapitio, Mfuko ulipokea jumla ya madai 9,597. Aidha, Mfuko ulitumia Shilingi bilioni
30.62 kulipia fidia kwa wanufaika wanaostahili. Mwenendo wa madai katika kipindi hicho

ni kama inavyoonekana hapa chini.

Jedwali la 2: Mwenendo wa Madai

1,355 1,853 2,140 2,406 8,475
139 119 142 198 618
67 98 160 143 504

1,561 2,070 2,442 2,747 9,597

Pili, Mfuko upo katika hatua za awali za kufanya tathmini ya uwekezaji katika miradi
mbalimbali ya viwanda. Hizi ni pamoja na kiwanda cha Chai cha Mponde kilichopo Tanga,
Morogoro Canvas cha Morogoro na kiwanda cha bidhaa za matibabu cha Simiyu mkoani
Simiyu. Hadi sasa kiwanda cha chai cha Mponde kipo katika hatua za awali za utekelezaji

huku miradi iliyobaki ikifanyiwa tathmini ya uwekezaji.
2.7.2 Kuboresha ubora wa maisha na ustawi wa binadamu

Mfuko una wajibu wa kuhakikisha kwamba wafanyakazi wanaopata majeraha yatokanayo
na kazi wanapata fidia stahiki, yenye kuzingatia usawa na kwa wakati. Msingi wa malipo ya
fidia ni kuhakikisha kwamba kuna ulinzi wa kutosha wa nguvukazi kiasi kwamba wafanyakazi
na/au wategemezi wa wafanyakazi wanaopata ajali zinazotokana na kazi, magonjwa au vifo
wanaendelea kuishi maisha ya staha pamoja na kujali utu wao baada ya kuumia kazini au kwa
wategemezi baada ya mfanyakazi kufariki. Katika kipindi cha mapitio, Mfuko umeendelea
kulipa fidia kwa watumishi waliojeruhiwa na wategemezi kwa njia endelevu. Walionufaika
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na fidia wamekuwa wakiendelea kujishughulisha na shughuli mbalimbali za kiuchumi hivyo
kuchangia katika ukuaji wa uchumi wa Taifa. Mwenendo wa fidia zinazolipwa katika kipindi
cha mapitio ni kama ifuatavyo.

Kielelezo cha 19: Mwenendo wa Malipo ya Fidia
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=@==Kjasi cha Mafao yaliyolipwa =@=]umla ya Mafao yaliyolipwa

Aidha, kama njia ya kutimiza Wajibu wake wa Kijamii, Mfuko ulifanya shughuli mbalimbali
zikiwemo kusaidia sekta ya afya, sekta ya elimu na vyuo vya ufundi stadi vinavyohudumia
watu wenye ulemavu.

2.7.3 Kuhakikisha Mikataba ya Kimataifa na Kikanda Inatekelezwa kwa manufaa ya

nchi

Mfuko unashiriki katika kuhakikisha mikataba ya kimataifa na kikanda (k.m. Ajenda ya Afrika
2063 na SDGs) inakuwa sehemu ya mipango ya maendeleo ya kitaifa na mifumo ya utekelezaji
kwa manufaa ya nchi. Moja ya malengo ya Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi kwa mujibu wa
Kifungu cha 3 (e) cha Sheria hiyo, ni kutekeleza majukumu ya kimataifa kuhusu malipo ya
fidia kwa wafanyakazi. Kwa hiyo, shughuli za Mfuko huo zinafanywa kwa kuzingatia mikataba
mbalimbali ya kimataifa ambayo nchi imeridhia. Mikataba hii ni pamoja na Mkataba Na.
102 na ILO wa 1952 kuhusu viwango vya chini vya Hifadhi ya Jamii, Mkataba wa ILO Na. 121
wa 1964 kuhusu majeraha ya ajira na Pendekezo la 202 la 2012 la ILO kuhusu viwango vya
Hifadhi ya Jamii.

Mbali na nyenzo zilizotajwa, utekelezaji wa majukumu ya msingi ya Mfuko unachangia
kufikiwa kwa matarajio ya Umoja wa Afrika kupitia Ajenda 2063 na Malengo ya Maendeleo
Endelevu. Kuhusu Ajenda ya Afrika 2063, Mfuko unafuata mabhitaji ya lengo namba 1 (Maisha
yenye ubora wa hali ya juu, ubora wa maisha na ustawi wa wananchi wote), lengo la 3
(Wananchi wenye afya njema na lishe bora), lengo la 4 (Uchumi uliopitia mabadiliko), lengo
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la 9 (Taasisi za fedha za Mabara zimeanzishwa na zinafanya kazi) na lengo la 12 (Taasisi zenye
uwezo na uongozi wa mabadiliko uliopo). Malengo Husika ya Maendeleo Endelevu ni pamoja
na lengo la 1 (Kukomesha umasikini katika aina zake zote kila mahali duniani) na lengo la 8
(Kukuza Ukuaji wa Uchumi endelevu, shirikishi, ajira kamili na yenye tija na kazi zenye kujali

utu na heshima kwa wote).

2.8 MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA ILANI YA CHAMA TAWALA 2015-
2020 NA DIRA YA MAENDELEO YA TAIFA 2025

Mfuko pia umetekeleza matakwa ya Ilani ya Chama Tawala na Dira ya Maendeleo ya Taifa
2025 kama ifuatavyo.

2.8.1 Maisha Bora na Mapambano dhidi ya Umaskini

Mfuko kupitia malipo ya mara kwa mara ya mafao kwa walengwa wanaostahili umechangia
kufikia Kifungu cha 16 cha Ilani kuhusu mapambano dhidi ya umaskinina Lengo la 1 la Diraya
Maendeleo ya 2025 kuhusu maisha bora kwa kuhakikisha kuwa waathirika hawarudi katika
umaskini. Katika kipindi cha mapitio, Mfuko umefanikiwa kushughulikia na kulipa mafao ya
jumla ya Shilingi bilioni 30.62.

2.8.2 Utoaji wa Huduma Bora

Mfuko umeboresha njia zake za utoaji huduma kwa kutumia TEHAMA kulingana na kifungu
cha 174(i)(i) cha llani. Katika kipindi cha mapitio, Mfuko ulifanikiwa kutumia TEHAMA katika

mifumo yake ya utendaji kazi kwa asilimia 85.40.
2.8.3 Kuidhinishwa kwa Mikataba husika

Kuhusiana na uidhinishaji wa mikataba husika kulingana na matakwa ya Kifungu cha 174(d)
cha llani, Mfuko uliendelea kutoa mafao yanayoendana na matakwa ya Mkataba Namba 121
wa 1964 (Mkataba wa ajali kazini). Kwa kufanya hivyo, nchi inaweza kuridhia mkataba huu
kwa urahisi kwa kuwa shughuli za Mfuko tayari zimewiana na mahitaji ya Mkataba.

2.8.4 Ulinzi wa Wafanyakazi

Kifungu cha 174 (c) cha llani ya uchaguzi kuhusu ulinzi wa wafanyakazi, Mfuko umekuwa
ukitekeleza matakwa hayo kwa kuhakikisha unatoa uelewa kwa wadau kuhusu usalama
na afya mahali pa kazi. Katika kipindi cha mapitio, programu za uhamasishaji zilizofanywa
zilinufaisha jumla ya waajiri 1,328 na wafanyakazi 10,677 nchini kote.

2.8.5 Mapambano dhidi ya Ufisadi

Kwa mujibu wa Kifungu cha 11, 12, 13 na 16 cha llani, Mfuko umetayarisha na kuweka
miongozo mbalimbali kuhusu suala hili kama vile mwongozo wa kuzuia udanganyifu na
rushwa na watumishi wa Mfuko kufanyiwa uhakiki na mamlaka husika.
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2.8.6 Maendeleo ya Viwanda

Kuhusu maendeleo ya viwanda, Mfuko unaendelea na jitihada za kufufua Kiwanda cha Chai
cha Mponde kwa kushirikiana na PSSSF. Aidha, Mfuko upo katika hatua za awali za kuwekeza
katika ujenzi wa kiwanda cha kutengeneza vifaa tiba vitumiavyo malighafi ya pamba mkoani
Simiyu kwa kushirikiana na Mfuko wa NHIF ikiwa ni utekelezaji wa Kifungu cha 33(g) cha llani
ya Chama Tawala na Lengo la 5 la Dira ya Maendeleo 2025 (Uchumi shindani wenye uwezo
wa kujenga ukuaji endelevu wenye manufaa wote). Zaidi ya hayo, shughuli za uwekezaji
zinazofanywa na Mfuko husaidia kutengeneza ajira na kuchochea uchumi. Hii ni sifa muhimu
ya kuimarisha ushindani wa uchumi.

2.8.7 Utawala Bora

Kwa mujibu wa Lengo la 3 la Dira ya Maendeleo ya 2025, Mfuko unasimamiwa na Bodi ya
Wadhamini ya Utatu ambayo muundo wake umezingatia uwakilishi wa Serikali, Waajiri na
Vyama vya Wafanyakazi. Aidha, Mfuko kama Taasisi nyingine zote unasimamiwa kwa kufuata
sheria na kanuni za kitaifa.

2.9 UCHAMBUZI WA HALI

2.10 Uwiano wa Malengo ya Kitaifa na Mkakati wa Mfuko

Jedwalinamba2linatoa muhtasariwamalengoyakitaifa, hatua najinsiMfuko utakavyochangia
katika kufikia malengo ya kitaifa kupitia Mpango Mkakati wa Mfuko.

Jedwali 2: Mchango wa Mfuko katika kufikia Malengo ya Kitaifa

S/N Malengo ya Mchango wa Mfuko
Kitaifa Viashiria/Vipimo Shabaha
Kufikia Kufikia 2026/27
2021/22
1 Kukuza tijaya | Asilimia ya wafanyakazi Kukuza tija ya kazi
kazi wanaostahili na 1

wategemezi wao
waliolipwa fidia

2 Kuboresha Kuboresha utoaji wa

Asilimia ya matumizi ya

utoaji wa mifumo inayojiendesha huduma
huduma yenyewe kama njia kuu za 2
utoaji huduma
3 Upanuzi wa Asilimia ya nguvukazi Upanuzi wa wigo wa
wigo wa hifadhi inafikiwa na Mfuko hifadhi ya jamii
ya jamii 3
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S/N Malengo ya Mchango wa Mfuko
Kitaifa Viashiria/Vipimo Shabaha
Kufikia Kufikia 2026/27
2021/22
4 Kukuza Asilimia ya uzingatiaji wa
kuzuia ajali Usalama na Afya Mahali Kukuza kuzuia ajali na
na magonjwa pa Kazi kwa waajiri walio 4 magonjwa yanayotokana
yanayotokana chiniya uangalizi kazini
kazini
5 Utawala na Kiwango cha uzingatiaji 5 Utawala na utawala wa
utawala wa kitaasisi sheria
sheria
6 Uchumiimara | Uwekezaji wa fedha 6 | Uchumiimarana
na shindani shindani

2.11 Hifadhi ya Jamii Tanzania Bara

Tanzania kama nchi zingine nyingi duniani inatumia Mfumo wa ILO wa nguzo tatu za
usimamizi wa Programu za Hifadhi ya Jamii. Sera ya Taifa ya Hifadhi ya Jamii ya mwaka 2003
inaainisha mfumo huo wa nguzo tatu. Katika nguzo ya 1, usaidizi wa kijamii hutolewa kwa
raia waliotengwa kwa sababu mbalimbali na makundi maalum. Programu kuu katika nguzo
hii ni pamoja na zile zinazosimamiwa na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania (TASAF)
ambazo hutoa fedha na kazi za umma kwa maskini wanaostahili.

Nguzo ya 2 inahusu wafanyakazi walioajiriwa katika sekta rasmi. Chini ya utaratibu huu,
waajiri wanalazimika kisheria kutuma michango kwa taasisi za Hifadhi ya Jamii kila mwezi.
Kufikia Novemba 2021, inakadiriwa kuwa chini ya asilimia 20 ya nguvukazi inalindwa chini
ya nguzo ya bima ya kijamii. Hawa ni wanachama wa Taasisi za lazima za Hifadhi ya Jamii
zilizopo nchini. Taasisi hizo ni Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), Mfuko wa Hifadhi
ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) na Mfuko
wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF).

Nguzo ya 3 inazingatia michango ya hiari iliyo juu ya mpango wa lazima. Ukiondoa WCF,
mifuko mingine yote ya Hifadhi ya Jamii nchini Tanzania imetoa nafasi kwa mipango ya hiari
ikizingatia mpango wa uchangiaji ulioainishwa. Kupitia chaguzi hizi, watu katika sekta isiyo
rasmi wanahimizwa kuweka akiba kwa ajili ya maisha yao ya baadaye.

Licha ya juhudi hizo, bado kuna changamoto nyingi. Kwa mfano, inakadiriwa kuwa zaidi ya
asilimia 80 ya watu wa Tanzania hawahudumiwi na Mifuko ya hifadhi ya jamii. Kundi kubwa
ambalo halijafikiwa na mfumo wa hifadhi ya jamii ni watu katika sekta isiyo rasmi na wakazi
ili kufikia malengo kadhaa ambayo ni pamoja na kuimarisha utoshelevu wa mafao ya fidia
kulingana na matarajio ya Sera ya Taifa ya Hifadhi ya Jamii ya mwaka 2003 na matakwa
mengine ya kisheria ikiwa ni pamoja na mikataba ya kimataifa.
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2.12 Tathmini ya Mazingira

Mfuko ulifanya tathmini kwa dhumuni la kubaini Uwezo, Mapungufu, Fursa na Changamoto
(UMFC) zinazoathiri utendaji wake. Orodha ifuatayo inatoa muhtasari wa uchambuzi wa
UMEFC.

2.12.1 Viwezeshi (Uwezo na Fursa)

a)  Uwepo wa Sheria

b)  Uwepo wa Sera ya Taifa ya Hifadhi ya Jamii ya mwaka 2003
c) Uwepo kwa msaada wa Serikali

d) Upatikanaji wa rasilimali za kifedha

e) Uwepo wa Bodi ya Wadhamini

f) Uwepo wa watumishi wenye uwezo

g) Uwepo wa mtandao wa Watoa Huduma za Afya

h)  Uwepo wa miundombinu ya kisasa ya TEHAMA

i) Uwepo wa mazingira mazuri ya kazi

j) Uwepo wa taratibu za huduma zilizo wazi

k) Ushirikiano na uhusiano na ISSA, ECASSA, TSSA na mashirika mengine

=

| yanayotoa utaalamu wa kiufundi kuhusu masuala ya hifadhi ya jamii

m)  Ushirikiano na taasisi zingine zikiwemo TRA, NBS, OSHA, NIDA, TIRA, Polisi,

n)  Tume ya Ushirika na BRELA

o)  Kuwepo kwa mifuko ya fidia iliyoendelezwa vizuri katika nchi nyingine kwa ajili
p)  va kuchukulia mfano

g) Uwepo wa vyombo mbalimbali vya habari nchini

r) Kushirikiana na mifuko mingine ya hifadhi ya jamii ikiwemo miradi ya viwanda

o~~~ o~ — — —

2.12.2 Changamoto (Mapungufu na Vihatarishi)

a)  Uelewa mdogo kwa umma kuhusu masuala ya fidia kwa wafanyakazi
b)  Kiwango kidogo cha uwekaji wa mifumo inayojiendesha katika taratibu za
c)  utendaji kazi
d) Uwezekano wa uwepo wa kesi
) Viwango vya riba vya soko visivyotabirika
f Uhaba wa wataalam wa masuala ya ajali mahali pa kazi katika soko la ajira
g Uwezekano wa kukabiliwa na matukio ya uhalifu wa kimtandao
h)  Uwezekano wa vitendo vya udanganyifu miongoni mwa waajiri, wafanyakazi
i) na watoa huduma

D

—

(
(
(
(
(
(
(
(
(

2.12.3 Wateja na Wadau

Katika kutimiza dhima yake, Mfuko unatambua umuhimu na dhamira ya kutoa huduma bora
kwa wanufaika wake muhimu na wadau kwa kutumia muda mfupi iwekekanavyo. Wadau
wa Mfuko ni pamoja na Wafanyakazi, Waajiri, Serikali, Mamlaka za Udhibiti, Wakandarasi
wa Uwekezaji, Benki, Wadau wa Maendeleo na Vyama vya Kitaaluma, vyombo vya habari
na watoa huduma za Afya. Uchambuzi wa kina wa wadau umeonyeshwa katika Kiambatisho
cha 3.
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2.12.4 Pendekezo la Thamani ya Mteja

Katika kufanyatathminiya Mfuko, watejanawadauwengine muhimuwa Mfukowalitambuliwa
na mahitaji yao kama wapokeaji wa moja kwa moja na wanufaika wa huduma za Mfuko. Hii
ni hatua muhimu katika uandaaji wa Mkakati wa taasisi kwani wadau na wateja wanaweza
kuwa na athari kubwa katika mafanikio au kutofanikiwa kwa taasisi. Mfuko umedhamiria
kutoa fidia stahiki kwa wakati, kwa uhakika na kwa kutumia teknolojia inayofaa. Wateja na
wadau wa Mfuko wameorodheshwa katika Kiambatisho cha 2.

2.13 USIMAMIZI WA VIHATARISHI

2.13.1 Uchambuzi wa Vihatarishi

Tathmini ya vihatarishi imefanywa ili kubaini matukio yanayoweza kuathiri Mfuko kufikia
malengo yake. Taswira ya vihatarishi hubainisha asili ya kihatarishi kilichotambuliwa
kulingana na uwezekano wa kutokea na athari ya kila kihatarishi mara kinapotokea. Jedwali
la 3(a) na 3(b) linaonyesha taswira ya kihatarishi, maelezo ya kila kihatarishi, kiwango cha
kihatarishi pamoja na hatua za kukabiliana nayo.

Jedwali la 3(a): Taswira ya Vihatarishi

Uwezekano Athari/matokeo

Isiyo Wastani Kubwa sana

muhimu

Karibu na
Uhakika

Yaelekea
Yawezekana
Isiyoelekea

Mara chache
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Jedwali 3(b): Tathmini ya Vihatarishi

rushwa unaweza
kufanywa na
kusababisha hasara
ya kifedha na
kuharibu hadhi ya
taasisi

Na. Maelezo ya Kiwango Hatua za Kukabiliana
Kihatarishi cha Kiha-
tarishi
1. | Tathmini ya madai Juu Mafunzo kwa Madaktari
au Uhakiki wa bili za
matibabu zinaweza Kutoa mafunzo kwa wahudumu wa afya
kucheleweshwa (wafanyakazi) juu ya uhakiki wa bili za
na kusababisha matibabu
malalamiko ya wateja Upelekaji wa wafanyakazi wa Sehemu ya
Tathimini ya Madai katika ofisi za Mikoa za
Mfuko
Kuongeza idadi ya wafanyakazi ili kukidhi
utekelezaji wa kazi zilizopo
2. | Kucheleweshwa Juu Kutenganisha uidhinishaji wa kibali cha
kwa Uidhinishaji huduma ya matibabu katika madaraja
wa Huduma ya Kutumia mifumo ya kidijiti katika
Matibabu kunaweza : . ) )
} kusimamia huduma katika Vituo vya
kusababisha
cuharibika kwa hadhi Huduma za Afya na Watoa Huduma za
u ar|.|_a wa hadhi Afya (HCP/HSP)
ya taasisi
Kutumia mifumo ya kidijiti katika kuidhin-
isha matibabu
3. | Ulaghaina/au Juu Kuimarishwa kwa udhibiti wa ndani

Kutekeleza Sera ya Udhibiti wa Vihatarishi
vya Ulaghai na Rushwa

Kampeni ya uelimishaji kuhusu Ulaghai na
Usimamizi wa Rushwa

Kutekeleza Mkataba wa Utoaji Huduma
kwa Mteja

Kutengeneza Makubaliano ya Viwango
vya Utoaji Huduma

Kutekeleza Kanuni za Maadili ya
Wafanyakazi
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Na. Maelezo ya Kiwango Hatua za Kukabiliana
Kihatarishi cha Kiha-
tarishi

4. | Matarajio ya mteja Juu Kutekeleza Mkakati wa Mawasiliano
yanaweza yasifikiwe Utekelezaji wa Mkataba wa Utoaji
na hivyo kupelekea Huduma kwa Wateja
kutlor||dh|’IIEa na Kuendesha mafunzo ya huduma kwa
Malalamixo wateja kwa Wafanyakazi wote

Kutekeleza Programu ya elimu

kuhusu taratibu za madai na nyaraka
zinazohitajika

Kutumia mfumo wa teknolojia katika
Vituo vya Huduma za Afya na kwa Watoa
Huduma za Afya (HCP/HSP)
Miundombinu ya Kituo cha Simu
Kutengeneza na kutekeleza Makubaliano
ya Viwango vya Utoaji Huduma
Kutengeneza Mfumo wa Usimamizi wa
Vituo vya Huduma za Afya na Watoa
Huduma za Afya (HCP/HSP).

5. | Kutofuata Sheria Kati Kuendesha mafunzo ya Sheria na Kanuni
ya Ununuzi wa za Ununuzi kwa Bodi ya Zabuni, Idara za
Umma kunaweza Watumiaji na wafanyakazi wa Kitengo cha
kusababisha ukiukaji Ununuzi
wa Kisheria na Kutengeneza Mwongozo wa Usimamizi
Usimamizi wa Ununuzi

6. | Uchakataji wa Juu Kuzingatia Mwongozo wa Usimamizi wa
mafao unaweza Madai
kuchelewes-hwa Uendeshaji wa mafunzo ya uelewa juu
na kusababisha ya taratibu za madai kwa waajiri na
kutoridhika kwa wafanyakazi
mteja . . S

Kutekeleza hatua za kisheria kwa waajiri
wasiotii sheria
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kukatizwa kwa
uendeshaji wa
shughuli, kuharibu
hadhi ya taasisi na
kupata hasara ya
kifedha

Na. Maelezo ya Kiwango Hatua za Kukabiliana
Kihatarishi cha Kiha-
tarishi
7. | Mchakato wa Juu Kufanya uhakiki wa Mapato Ghafi ya Kila
kushughulikia Mwezi ndani ya siku 15
na kupitia madai Kuingia katika makubaliano kati ya WCF
unaweza kuchelewa na OSHA kuhusu masuala yanayohusiana
na kusababisha na madai
kUhant,)”,(a 98 el Kutumia mfumo wa kidijiti katika
ya taasisi mchakato wa kupitia Madai
Kutengeneza na kutekeleza Viwango vya
Utoaji Huduma kwenye mchakato wa
kupitia Madai.
8. | Uhalifu wa Kati Kutengeneza Sera ya Uhalifu wa
mtandaoni unaweza Kimtandao
kusababisha

Kutekeleza Kanuni za Maadili ya
Wafanyakazi

Kufanya kampeni ya kila robo mwaka ya
kutoa elimu kuhusu usalama wa taarifa
Ufungaji wa milango ya kufungua kwa
kutumia alama za vidole

Kutengeneza na kutekeleza Mkakati wa
usalama wa TEHAMA

Usajili wa wafanyakazi wasio wa idara ya
TEHAMA katika rejista ya chumba cha
kutunzia data

Utekelezaji wa Sera ya Usalama wa
TEHAMA

Kutekeleza Mchakato wa kuruhusu/
kufuta/kubadilisha ruhusa ya kuingia
katika mifumo ya TEHAMA

Usambazaji wa vifaa vya usalama vya
Mtandao
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Na. Maelezo ya Kiwango Hatua za Kukabiliana
Kihatarishi cha Kiha-
tarishi
9. | Kushindwa kwa Kati Programu za kujenga uwezo kulingana na
Bodi kutekeleza tathmini ya mahitaji ya mafunzo
majukum.u.ya.ke Mapitio ya Mkataba wa Bodi ili kuakisi
ya uangglm hivyo ) viwango vya kimataifa
(I;usa?babls:.a.ﬁtendajl Kutekeleza Kanuni za Maadili za Bodi/
untwa shirka Sheria ya Utumishi wa Umma
Kutengeneza na kutekeleza kalenda ya
mikutano
10. | Maafa yanaweza Chini Kutekeleza Sera ya Kusimamia
kutokea na Mwendelezo wa Utendaji Kazi
kusababisha Bima ya uharibifu wa mali
kukwama S Kutoa mafunzo kwa wafanyakazi kuhusu
shughuli za ) ..
N dharura na taratibu za uokoaji
uendeshaji .
Ukaguzi wa mara kwa mara wa nyaya
Ukaguzi wa mara kwa mara wa Vifaa vya
Kuzima Moto
Kuendesha programu ya uelimishaji wa
zimamoto na uokoaji
Upatikanaji wa umeme mbadala au
jenereta
Uwepo wa njia mbadala ya upatikanaji wa
maji au hifadhi ya maji
11. | Kukwama kwa Kati Kutekeleza Mpango wa kurudisha mifumo
shughuli za ya TEHAMA baada ya majanga kutokea
uendeshaji kunaweza Kusimamia uzingatiaji wa Sera na Viwango
kusababisha upotevu vya TEHAMA
el DEIEE el ek g Kutengeneza nakala rudufu ya data
Kufanya matengenezo ya zana/vifaa mara
kwa mara
Kutumia mifumo ya kugeuza umeme
Kutoa mafunzo kwa Wafanyakazi wa
TEHAMA katika masuala ya utengenezaji
wa mifumo
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Kanuni, Miongozo na
Maagizo ya Serikali,
Bodi na Menejimenti
kunaweza
kusababisha hasara
ya kifedha na
kuharibika kwa hadhi
ya taasisi.

Na. Maelezo ya Kiwango Hatua za Kukabiliana
Kihatarishi cha Kiha-
tarishi
12. | Kutoa taarifa bila Kati Kutoa ruhusa maalumu kupata nyaraka
ruhusa kunaweza katika nakala laini na nakala ngumu.
kusapgbisha uvujaji Kutoa elimu kuhusu Utunzaji wa Nyaraka
wa sirl Mapitio ya kila mwezi ya ruhusa ya
kuingia kwenye mfumo
Utatuzi na urekebishaji wa changamoto
za TEHAMA kufanywa kwa wakati
Uanzishaji wa Masijala ya siri
13. | Taarifa za madai Kati Kutekeleza Mwongozo wa Usimamizi wa
zinaweza kuwa Madai
sio sahih.i e Kutumia mifumo ya kidijiti katika
kusabg@sha . usimamizi wa Vituo vya Huduma za Afya
kUha”k?"_(a kwa hadhi na Watoa Huduma za Afya (HCP/HSP)
ya taasisi na upotevu Kutoa mafunzo ya uchunguzi wa madai ili
wa fedha .
kuboresha ubora wa uchunguzi
14. | Kutofuata Sheria, Kati Kutengeneza mwongozo wa uzingatiaji wa

kitaasisi

Kuhakikisha uhudhuriaji katika warsha za
kitaalamu na usimamizi
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SURA YA TATU

3.0 MKAKATI WA MFUKO

3.1 Pendekezo la Thamani ya Mteja

Thamani ya wateja na wadau inatafsiri mahitaji ya wateja na wadau katika Mkakati wa
Mfuko. Pendekezo la thamani ni thamani maalumu ya ziada ambayo Mfuko itatoa kwa
wateja wake kupitia shughuli zake. Jedwali hili linaeleza kwa ufupi ahadi ya thamani kwa

mteja inayotolewa na Mfuko kuzidi matarajio ya mteja.

¢ Wanachama| ¢ Huduma za kuaminika ¢ Usahihi ¢ Kujali
¢ Waajiri ¢ Fidia Toshelevu ¢ Uwazi ¢ Usawa
¢ Familia ¢ Huduma kwa wakati ¢ Uaminifu ¢ Usikivu
¢ Jamii ¢ Inayookoa gharama ¢ Uwajibikaji ¢ Usiopendelea
¢ Serikali ¢ Zinazoendeshwa kidijiti
¢ Mteja kipaumbele

3.2 Maeneo ya Vipaumbele

Katika mchakato wa kuchagua mwelekeo wa mkakati, faida na hasara za mikakati mbadala
zilitathminiwa. Jedwali mkakati hapa linaakisi kielelezo cha picha cha msisitizo ambao
mkakati wa Mfuko umeweka kwenye mambo muhimu au vitu vitakavyoongoza utendaji.
Grafu ya mkakati inaonesha namna mkakati wa Mfuko umejiweka sambamba na dhumuni
la kimkakati. Ulinganifu unachagiza mazungumzo katika vitendo vitakavyozalisha gharama
mkakati upya katika kutoa huduma kwa wanufaika.

Mchanganuo wa mkakati ufuatao unatambulisha Vichocheo vya Ukuaji kama kufungua
matawi na uwekezaji wa mtaji wa rasilimali watu na Vichocheo vya Kifedha kama kukua
kwa uwekezaji na ukusanyaji wa michango wakati Vichocheo vya Ufanisi ni uwekezaji katika
teknolojia na kuimarisha uboreshaji wa huduma.
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(a) Kuimarisha Mtandao wa Matawi

Juhudi kubwa zitawekwa kuhakikisha kuwa mtandao wa matawi ya mikoa wa Mfuko
unaboreshwa kwa ajili ya kutoa huduma kwa ufanisi, kuleta urahisi kwa wanufaika na
wadau kufikia huduma na kuimarisha utekelezaji wa utaratibu.

(b)  Kuendeleza Mtaji wa Rasilimali watu

Mfuko utaongeza juhudi katika kuimarisha ujuzi na utaalamu wa watumishi kwa kuziba
ombwe la ujuzi, kuimarisha weledi wa taasisi na wa watumishi, kujenga utamaduni
unaofaa wa taasisi, kuhakikisha watumishi wanaziishi tunu za taasisi, kuweka nguvu
katika mpango wa kurithishana na kuimarisha ustawi na maendeleo ya watumishi.
Matarajio ya Mfuko ni kuendeleza watumishi wenye utii na unyenyekevu wakati wote
katika kuendeleza dira ya Mfuko.

(c) Kufanya Uwekezaji kwa Umakini

Katika kuhakikisha kuwa Mfuko unaendelea kuwa himilivu, kanuni za uwekezaji,
miongozo na sera zitafuatwa. Hii itawezesha kuwepo kwa usalama katika uwekezaji,
mapato makubwa, ukwasi wa kiwango cha juu, mchanganyiko katika jedwali la
uwekezaji ambao kwa pamoja unatoa manufaa ya juu kiuchumi na kijamii.

(d)  Kukuza Ukusanyaji Michango

Mfuko utajikita kujihusisha na wadau mbalimbali kuwezesha ukusanyaji wa michango
ili kuwezesha ulipaji stahiki wa mafao. Mfuko utahamasisha kujitolea kwa wadau
katika kufuata sheria kupitia elimu na ushirikishwaji wa waajiri.

(e)  Uwekezaji katika Teknolojia ya Kisasa

Mfuko utawezesha matumizi ya teknolojia ya kisasa ili kujiweka sambamba na
mabadiliko ya mara kwa mara ya teknolojia na mazingira ambako taasisi inafanyia kazi
katika kutoa huduma bora. Hii ni pamoja na mifumo ya utendaji kazi kwa njia ya kidijiti
na kutengeneza mifumo mingine ya TEHAMA ili kuwarahisishia watumishi, waajiri na
watoa huduma kuwasiliana na Mfuko.

(f) Kuimarisha Huduma Bora

Mfuko utawekeza katika kuboresha huduma zake ili kuongeza kiwango cha kuridhika
kwa wateja kupitia utoaji wa huduma za haraka, sahihi, zinazoaminika na zinazomlenga
mteja.

Taarifa zaidi ya maeneo ya vipaumbele vya Mfuko zinaoneshwa katika jedwali mkakati
hapa chini.
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Kielelezo cha 20: Hali ya kimkakati

WCF- HALI MKAKATI -o-llivyo sasa  -=-Itakavyokuwa
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VICHOCHEO VYA UKUAJI VICHOCHEO VYA KIFEDHA VICHOCHEO VYA UBORA

3.3 Maeneo Makuu na Matokeo ya Kimkakati ya Mfuko

Katika kutengeneza mkakati, Mfuko umeainisha maeneo makuu manne yanayobainisha
vipaumbele ya mkakati wake. Haya ni maeneo muhimu ambayo Mfuko utajiimarisha katika
kufikia dhima, dira na mkakati wake na yanatambuliwa kama “Nguzo za Ubora”. Maeneo
hayo ya kimkakati ni Kuwajali Wateja, uendelevu wa kifedha, utendaji bora na Ushirikiano
wa kimkakati.

Uendelevu wa
Ushirikiano wa

kimkakati kifedha

Matokeo Miakati r-'—_ Matokeo Muakati

Kuongeza tig o Liuka WCF Wt i ina wis kifedha wa

hmuwrlcmma it - 1:2 dikapo 2027

e Witaca v e
Ubora wa
Uendeshaiji

Matokeo Miakatl ;ﬁumm

Kufikaa krvango cha kazte.rd ks

keunchica kv wateja cha m‘;m““""‘ ek,

Kielelezo hapa chini kinaonesha maeneo mkakati manne na matokeo yanayohusiana nayo:

3.4 Mitazamo

Mitazamo ya Kimkakati ni lenzi ambazo Mfuko unatazama utendaji wake. Mitazamo
hiyo inatumika kujumuisha shughuli za Mfuko. Mfumo wa uendeshaji wa Mfuko, ambao
unaojumuisha dhima, dira na mkakati, unabainisha maeneo makuu ya kimtazamo. Mitazamo
ya Mfuko imeelezwa katika mchoro ufuatao.
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Tunawezaje kuongeza thamani ya wateja na

Mtazamo wa wateja

Mtazamo wa

usimamizi wa fedha

Kufikia matarajio ya wateja na wadau wetu ni mchakato gani katika utoaji wa huduma
Vitazamo wa unapaswa kuboreshwa
mifumo ya ndani ya
utendaji kazi

Mtazamo wa

kujifunza na ukuaji

3.5 Malengo Mkakati

Jumla ya malengo mkakati saba (7) yameandaliwa kuwezesha Mfuko kutimiza dhima yake
ya “Kutoa huduma stahiki za fidia kwa wafanyakazi ambazo zitapunguza athari za kijamii
na kiuchumi zitokanazo na ajali pamoja na magonjwa yatokanayo na kazi” na kutimiza
dira yake ya “Mfano wa kuigwa katika utoaji wa huduma za fidia kwa wafanyakazi barani
Afrika”. Malengo mkakati ya Mfuko yaligawanywa katika maeneo makuu manne ya mfumo
wa kupanga matokeo. Malengo mkakati haya ndiyo msingi katika mkakati na yataainisha
utekelezaji wa malengo mkakati katika kipindi cha miaka mitano ijayo.

3.5.1 Malengo Mkakati, Maelezo na Matokeo Tarajiwa

MTAZAMO WA WATEJA NA WADAU

Kuongeza Maelezo
kiwango cha Lengo hili linakusudia kuhakikisha kuwa Mfuko unakuwa na tija kwa
(glelaler 4ol | wateja wake kwa kutoa huduma bora za kiwango cha juu cha kuaminika
wateja na na kwa wakati. Mfuko utaendelea kuboresha huduma na kutoa
wadau mrejesho unaotakiwa kwa wateja wake. Mfuko utawashirikisha wateja
kupitia mikutano mbalimbali ikiwemo mkutano wa mwaka wa wadau,
huduma za mtandaoni za moja kwa moja, kituo cha mawasiliano,
kufanya tafiti za kupima kuridhika kwa mteja ili kujenga uelewa wa
taswira ya taasisi.

Matokeo Tarajiwa
¢ Kuongeza kiwango cha kuridhika kwa wanachama (wanufaika,

waajiri, wafanyakazi)
¢ Kuongeza kiwango cha kuridhika kwa wadau (wategemezi,
wasimamizi, serikali)
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Kuimarisha
Ustahimilivu
wa Kifedha

Kuboresha
Ufanisi katika
utendaji

Kuimarisha
Utii wa Sheria

MTAZAMO WA KIFEDHA

Maelezo

Lengo hili linakusudia kuendeleza ukuaji wa kifedha wa Mfuko utak-
aowezesha kutoa huduma endelevu. Mfuko utaboresha ukuaji wake
pamoja na mambo mengine; kwa njia ya makusanyo ya michango ku-
toka kwa waajiri, usimamizi wa rasilimali fedha na kufanya uwekezaji
kwa umakini.

Matokeo Tarajiwa

¢ Ukuaji katika uwekezaji

¢ Faida kubwa kutokana na uwekezaji

¢ Kuongezeka kwa makusanyo ya michango
¢ Akiba toshelevu

MTAZAMO WA MIFUMO YA UTENDAJI KAZ|

Maelezo

Lengo hili linakusudia kuimarisha utoaji wa huduma kwa kujihakikishia
kuwa muda wa uchakataji wa malipo unapunguzwa, shughuli hazikwa-
mishwi, umakini unaongezeka, makosa na marudio ya kazi yanapun-
guzwa. Hii inamaanisha pia kuwa shughuli zote za utendaji kazi ndani
ya Mfuko zinafikia viwango stahiki vya utoaji huduma na uendeshaji.

Matokeo Tarajiwa

¢ Kupunguza muda wa utoaji huduma
¢  Makosa kupungua
¢ Kuzingatia viwango

Maelezo

Lengo hili linakusudia kuhakikisha Mfuko unaimarisha usajili wa waa-
jiri ili kuongeza idadi ya waajiri wanaochangia na wanufaika, ulipaji
michango kwa wakati na uzingatiaji wa viwango vya afya na usalama
mahali pa kazi.

Matokeo tarajiwa

¢ Utii wa sheria kwa Waajiri
¢  Kuongezeka kwa waajiri wanaochangia
¢  Kupungua kwa ajali na magonjwa yatokanayo na kazi
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Kuimarisha
Utawala

Kuboresha
teknolojia

Kuboresha
uwezo wa
watumishi
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MTAZAMO WA KUJIFUNZA NA UKUAJI

Maelezo

Lengo hili lina nia ya kuhakikisha kuwa Mfuko una muundo wa uongozi
na utawala wa Bodi iliyo hai, sera na miongozo inayoendana na wakati,
utendaji unaozingatia sheria na unaowajibika kwa matokeo ya vitendo
vyake.

Matokeo Tarajiwa

¢ Vihatarishi vilivyo katika hali ya kustahimilika
¢ Kuongezeka kwa utii wa sheria
¢ Kuongezeka kwa uwajibikaji

Maelezo

Mfuko utatumia teknolojia ya kisasa kukabiliana na mahitaji ya maba-
diliko ya haraka katika teknolojia kuweza kuwa katika mazingira hayo.
Hili linamaanisha kuwa watumishi watapata fursa ya kupata na kuitu-
mia teknolojia kuboresha utendaji katika vitengo vyao.

Matokeo Tarajiwa
¢ Kupungua kwa ombwe la teknolojia

¢ Matumizi bora ya teknolojia
¢  Utatuzi wa changamoto kwa kutumia ubunifu

Maelezo

Lengo hili limejikita kuongeza utumishi wenye tija katika Mfuko kupitia
programu za kuendeleza ujuzi na usimamizi wa maarifa. Mfuko utab-
oresha weledi wa watumishi wake kwa kuwawekea fursa za kuendelea
kujifunza, kuunganisha programu za kujiendeleza na mafunzo na njia
za kujiendeleza kikazi na kurithishana, kupata uzoefu kutumia wataal-
amu mbalimbali ili kufikia malengo mkakati ya Mfuko. Lengo litajumui-
sha pia kuwasaidia watumishi katika masuala ya afya ya mwili, kihisia,
kisaikolojia, kiroho na ustawi kifedha.

Matokeo tarajiwa

¢ Watumishi wenye ujuzi na weledi

¢ Utendaji kazi wenye tija kutoka kwa watumishi

¢ Watumishi wengi wenye uwezo wa uongozi

¢ Watumishi wengi wenye utendaji uliovuka malengo




3.6 Ramani Mkakati

Ramani mkakati ya Mfuko ni kielelezo cha mwonekano wa namna taasisi itakavyoboresha
huduma kwa wateja na wadau wote. Pia ramani mkakati inaonesha mahusiano baina ya

malengo mkakati katika kuleta tija kwa mteja.

Kielelezo cha 1: Ramani Mkakati

6. Kuboresha
Teknolojia

3.7 Ahadi ya Mfuko katika kutoa tija kwa Wadau

Kama Mfuko, lengo letu ni “Kutoa Huduma za Fidia za Kuaminika na Fanisi kwa Wafanyakazi
zitakazowawezesha kukabiliana na Athari za Kijamii na Kiuchumi zinazotokana na ajali na
magonjwa mahali pa Kazi” na dira yetu ni “Mfano wa Kuigwa katika Utoaji wa Huduma za
Fidia kwa Wafanyakazi barani Afrika”. Kufikiwa kwa dira hii kunategemea na utekelezwaji
wa mikakati minne ambayo ni: Uhusiano wa Kimkakati, Uendelevu wa Kifedha, Kuwajali
Wateja na Ubora katika Utendaji.

Mafanikio yetu yatatafsiriwa kwa kiwango cha kuridhika kwa wateja na wadau wetu (1)
kupitia uendelevu wa kifedha (2) na ubora katika utendaji (3). Mafanikio yetu ya kifedha
yatachagizwa na uwezo wetu wa kuimarisha uzingatiaji (4) na nidhamu ya matumizi, huku
uwezo wetu wa kujifunza na kukua kupitia kuimarisha utawala (5), kuboresha teknolojia (6)
na kuimarisha uwezo wa wafanyakazi (7) ukiwa ni msingi utakaoongeza ufanisi wa mifumo
ya utendaji kazi.
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Kama taasisi ya umma, tunaweka msisitizo katika kujenga utamaduni wezeshi wa shirika, na
msingi imara wa utawala ikiwa ni nguzo muhimu ya uwezo wa ndani na kwa kupitia jitihada
hizi tutaleta maboresho katika ufanisi wa utendaji kazi.

Kwa ujumla, mafanikio ya utekelezaji wa mipango yetu na kufikia malengo mkakati
yatategemea misingi mitatu: Uongozi shirikishi katika ngazi zote, mawasiliano ya pande
mbili na kudumisha tunu za Mfuko — Uadilifu, Umahiri, Ushirikiano, Uwajibikaji na kujali.

3.8 Vipimo vya Utendaji

Vipimo vya utendaji kwa kila lengo la mkakati viliwekwa ili kuwezesha uchambuzi katika
kufanya maamuzi na kuweka mkazo katika mambo ya msingi zaidi. Vipimo vya utendaji
vilivyoorodheshwa katika jedwali linalofuata viliandaliwa kwa ajili ya kufanya tathmini ya
ufanisi wa utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Mfuko kwa miaka mitano ijayo.

3.8.1 Vipimo vya Utekelezaji wa Malengo Mkakati

LENGO MKAKATI VIPIMO VYA UTENDAII

MTAZAMO WA WATEJA SHABAHA

Kuongeza kiwango Kiwango cha kuridhika kwa
cha kuridhika kwa wanachama

Mwanachama na o ) ) vl

Wadau ¢ A5|.I|m|a ya ma?lglam|ko ya watga o 5
yaliyoshughulikiwa kwa wakati

¢ 90%

¢ Kiwango cha kuridhika kwa wadau

Kiwango cha kufahamika kwa Mfuko
MTAZAMO WA KIFEDHA

2. Kuimarisha Uwezo Asilimia ya ufanisi wa makusanyo ya
Endelevu wa michango iliyowekwa katika bajeti

Kifedha ¢
¢ Uwiano wa rasilimali na dhima ya
¢ 12
mafao
¢ Mapato halisi ya uwekezaji ¢
¢ 3%

¢ Gharama za uendeshaji: Jumla ya
mapato
MTAZAMO WA MIFUMO YA UTENDAJI KAZ|

3. Kuboresha Kiwango cha utekelezaji wa hati ya

Utendaji Kazi mkataba wa utoaji huduma kwa
mteja ¢ 95%

¢ Kiwango cha utekelezaji wa ¢ 100%

makubaliano ya utoaji huduma
¢ 90%

¢ Asilimia ya madai yaliyolipwa ndani
ya muda
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LENGO MKAKATI VIPIMO VYA UTENDAIJI

MTAZAMO WA WATEJA SHABAHA
4. Kuimarisha ¢ Kiwango cha uzingatiaji wa waajiri ¢ 95%
Uzingatiaji katika kulipa michango .
¢ Asilimia ya uzingatiaji katika kujisajili . .
kwa waajiri 95%
¢ Asilimia ya kupungua kwa ajali na ¢
magonjwa yatokanayo na kazi * 10%
.
MTAZAMO WA KUJIFUNZA NA UKUAIJI
5. Kuimarisha ¢ Kielezo cha vihatarishi
Utawala ¢ <20%
¢ Hati ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali ¢ Safi
¢ Kiwango cha uzingatiaji wa matakwa | ¢ 86%
ya wadhibiti
¢ 97%
Uzingatiaji wa taasisi
6. Kuboresha ¢ Kiwango cha ombwe la teknolojia ¢ <30%
Teknolojia ) ) .
¢ Kiwango cha kutumia teknolojia ¢ 80%
7o G ER e ¢ Kiwango cha ombwe la ujuzi ¢ <10%
ERVEIEWELEY ] ) o
¢ Kiwango cha uzalishaji wa ¢ 90%
wafanyakazi .
¢ Kiwango cha kurithishana madaraka
¢ 80%
¢ Kiwango cha kuridhika kwa .
wafanyakazi
¢ 30%

3.9 Shughuli Mkakati

Mfuko umeainisha programu au miradi maalumu ambayo utekelezaji wake utawezesha
utekelezaji wa mkakati na kusaidia ufanyaji wa maamuzi na uwekaji wa vipaumbele vya
miradi kulingana na matokeo yake ya kimkakati. Shughuli hizi zimeainishwa katika Jedwali
hapa chini kuonyesha matokeo yake katika malengo ya mkakati ya Mfuko.
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3 [
Andaa na kutekealeza CH1 Kuongeza kiwango
FGHENGE Wil Mrsjimenti ya el kursdbiks owd
1] vitegauchumi vwa uwwekezajl & |Wenachama s Wadeu
Andaa na kutekeleza
Mpango wa menspmanti ya F51: Kumansha uwazo
3]  ubore wa huduma 4 |endelevu wa kitedna

Andiss ni tebakza
Mhakati wa kuzuia ajal na
maganga yatokanayo na
3 ke 3
Andaa na kitekaleza i
program Ia hubuza
uzingaliaji miongor mwa IEP1 Kuboresha Litendai
4] wagri | 5 |Hazi
Andiss ni tebakza
mgango wa maboresho ya
= miumo wa utel 1 | E
Andiss ni tebakza i
mkakati wa utoaji wa IBFZ Kumansha
&)  huduma za TEHAMA T |Uzirgataj
Andad na ktekealeza
FAGRENGE Wil Lk T i wa
T rasimali waly
Andiss ni tebakza
mgeango wa ushirkEano wa L&G1: Kumarisha
B kirnkakati T L Raeals
Andaa na kutekeleza
program Za usbiwi wa
9]  walamakaz
Andaa na kutekeleza
MEaNgo wa mawasiand na

L&G 2 Huboresha

10 roabadiibks 5 Takralkga
Ardis np ktakaleza
FAGHENGE Wi mdrsjimienti ya
tt]  razimali fedhs 4
Arcisa ng kadkaliza = 'R =his H— ]= L&G3E Kumarsha Lwaza
17 rkakati wa uldngaman e e e I. ol 5 vl Waslaryakaz
Famys maplio ya S na
13| mazngra LEimamiz -1

Mfuko umeandaa shughuli mkakati 13 kama miradi mahususi ambayo itatekelezwa ili
kutekeleza mkakati wa Mfuko na kufikia dira yake. Shughuli hizi zilipewa kipaumbele ili
kuhakikisha Mfuko unapata mafanikio ya haraka na kuleta tija. Katika kuweka vipaumbele
vya shughuli, matokeo ya kimkakati na kiwango cha rasilimali zinazohitajika vilizingatiwa.
Shughuli zenye matokeo makubwa ya kimkakati na gharama ndogo zilichaguliwa kama
kipaumbele katika utekelezaji ambapo zile zenye matokeo makubwa ya kimkakati na zenye
uhitaji mkubwa wa rasilimali zitahitaji mipango ya muda mrefu ili kuleta mafanikio ya muda
mrefu. Mchoro hapo chini unaonesha mgawanyo wa shughuli mkakati za Mfuko.
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NIV =H UGHULI MEAKATI KWA VIPAUMBELE SHUGHULI MEAKATI

Matokeo Matokeo makubwa-Gharama kubwa 1. Andaa na kutekeleza mpanga

makubwa ] (Umuhimu mkubwa-Mafanikio Wil g rujirnént wa

Gharama ndogo Ya muda mrefu, Fikiria vitegauchurmi vya uwakazy

{Mafanikio ya muda mrefu- kufamya) A_T"-"‘ na h;,|_n.-_n|1'|_- a Mpango

Lazima ufanye Wi manejiment va ubora wa

4 Ruduma

3. Andaa na kulekaleza Meakat
wa kuzuia ajali na magonjwa
yalokanayo na kazi

4. Andaa ni kulekdeza program
Z& hukuza uzmgahiap misngon

1 mwa wagjin

Andaa na kulekelaza mpango

w2 maboresho va miumo wa

utendap kaz

Andaa na hutekaleza mbkakati

(matarapo madogo- {Punguza kipaumbele- wa utoaii wa huduma za

Farrya) zingatia) TEHAMA

7. Andaa na kutekelaza mpango
wa uandelezwall wa rasilimali
walu

B Andaa na kulekalaza mpango
il s R liEng wa kimboakal

9. Andaa na kutelaleza program
Za ustawi wa walaryakazi

m

Matokeo hafifu- I Matokeo madogo-
arama ndogo Gharama kubwa 6

UMUHIMU WA KINMAKATI

10, Andas i kutirkeloza
mpango wa mawasidiandg na
mabadiikg

1. Andaa na  hutehksleza
Mpango wa manesementi va
ragihmah fdha

12, Andaa na  kutekelsza
mkakati wa uigngeman

13. Fanya mapifio ya shena na
MAZINGIra ya usimamizi

ARAMAMAHITAN YA RASILIMALI

Chini Juu

3.10 Upimaji wa Malengo ya Mpango Mkakati wa Mfuko

Kutoa elimu kuhusu mpango ni nyenzo muhimu ya kuweka taswira ya taasisi kwenye
mpango. Mchoro wa mpango mkakati unaonesha mambo muhimu ya kimkakati
yaliyoandaliwa katika namna rahisi inayoeleweka. Kadi ya matokeo ya mfuko,
inayoonesha jinsi mtiririko wa thamani ulivyoainishwa katika muhtasari wa mkakati wa

Mfuko kwa namna inavyoweza kutumika na kusomeka kirahisi, imeoneshwa hapa chini.
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MFUKO WA FIDIA KWA WAFANYAKAZI
MPANGO MKAKATI & MFUMO WA UPIMAJI WA MALENGO

LENGO LA MEAKATI KIPIMID CHA KIMKAKATI

ManC o huiiguors katiks wtosfi Hhidos Hudum & Stahiki za Fidia na ks Uianisi Uselilifu, Urnshiri, U shirikiane, ; L SHUGHULI MERKATI
i udum & 2 )rndf:i kmi Zmazoka,hh\ar.la na Athari 2 A am f na Pachum i . Uv\:'ajibika'i rl\a Kuidi It azano Waaje Kipimic Shabsha
wisTEn yakazi barani Alika Ftokanazoe na Aali na Magonfwes yatokanayo na Hazi
STRATEGIC THEMES & THEME RESJLTS Andaar_\_;l:‘q_ekelezapregmzaumda
UEMNDELEYUW A KIFECHA 1Kuongezakiwango cha  + Kiwange chakuridhika kwamteia + 90% haLw kgl
;;D%mﬁ Uwgnﬁgﬁ.mﬁ““ Fikiaquf;‘egm’f;ﬁima" wo&ﬂ;&ﬂm kurichika kwa + Yo malalamikoya watejs + 90% @ ﬁ;ﬁ;ﬂfﬂ:fxﬁﬁg:
Miwahgocha leurdhilea w2 Kuongezsis bws tis kws Muks  nadhimaya mefaowat2 Wenschemes wehudu mime kg MMwanachamana yaliy oghughulikive kw2 wakati + 80% uwekezaji
it eja e 2 9 O%kufikia 2027 kupitisughir s wenye thersni \fikia 2027 fﬁﬁ;ﬂﬁ;ﬂﬁ?&ﬁ”ﬁ Wadau + Kiwango chakufahamika kwa Mfuko  « 20% 3 %ﬁ%‘:ﬁfﬂ?ﬂiﬁﬁ
s Mk & Andaanakut chelezaMiakati wa kuzia
W CF RAMANI MKAKATI Miammao: Kifedha siali rarmagonjway 2 dhanay o Pakazi
2. Kuimarisha uwezo + yaufanigwamakusanyoys bejetiya  + 95% # ﬁ;m?;iknﬁ?;‘z?fw?mﬁ bz
endeleyuwa Kifedha michango + 12 6 Andsanakut ekelezampangowa
+ Uwianowa ragilimali na dhimaysa + 3% raboneshoy a T Ume wa L erdaji ke
mafac . oo T Andsanalkut ckelezarmisalatiwa o eajiwa
. hudurna zaTEHAMA
+ Mapsto yauwekezsji 8} Andzanaku ekelezarmpangowa
+ Charama zauendeshajic Jamlaya uendelezwaji warasl rmaliwatu
mapato o) Ar;\ﬂgl@ninaku el:flni;(n;i:mgowa
o = ughirikiare w a ki
W st LTI o8 LU sk U W Andeana ki cleleza pregran za uztaw i
« Kiwange dvautekelezsiiwa hati ya woaw S ary dad
3 Kuboresha Utendsii Mmkatabawautos]i huduma kwa mtejs  +  95% w %ﬁ?wimamwwa
Vazi . Klwango_ cha utekelegau W + 0% 43 pndaanakut ckelezarmpango wa
makubalisnoya utoaj huduma = 9 merirmentiyaradlinli fedha
= %ya madsi yalydipws ndani ya muds 13 Andoanalotskclezarialativa
+ Kiwango daugngstisji wa kulips -« 95% HLEngenTRe
michango cha wasjir - 95%
+ Yya uzingatiaj wa kujisajili kwa wasjiri
4 Kuimarigha + Y kupungua kwa ajall na magonjwa - 0%
Uzingati aji mahali pa kaz
+ %a uzingatiwaji wa afyana usalama - B0%
mahali pa kazd kwa waajiri
walioainighwa
Mitammo: Kujifunz na Ukuaji
+ Kiglezo chavihatarighi
+ HatiyaMkagud na Mdhibitiwahesabu  « <20%
25 serikali * Safi
3 KuimarishaUtawala  » Kiwango cha uzingatiwaji wa matakwa  » 86%
ya wadhibiti - O
= U angatiaji watasss
ST &. Kuboresha Teknolojia = Upungufu katika tekndojia = 30%
2 | -IT'.;;r. .I pisias = Kiwango cha kubumia teknologia = 80%
N = Upungufuwa ujuz * 0%
gﬁgftlalgzrlgﬁﬂa Uwezowa Kiwango cha uzalishaji cha wafanyakazi = 90%
= Kiwango cha kurithishana majukumu = 30%
+ Kiwango cha kuridhika kwa wafanyakad  + 80%
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Jedwali 6: Kuunganisha Majukumu ya Msingi na Malengo Mkakati

1. Kulipa fidia stahiki na toshelevu

=

Kuongeza kiwango cha kuridhika kwa
Mwanachama na Wadau

Kuimarisha uwezo endelevu wa Kifedha
Kuboresha Utendaji Kazi

Kuimarisha Uzingatiaji

Kuimarisha Utawala

Kuboresha Teknolojia

Kuimarisha Uwezo wa Wafanyakazi

2. Kutekeleza Sera ya Taifa ya
Hifadhi ya Jamii ya mwaka
2003 iliyoweka matakwa

ya uwepo wa utaratibu wa

= U e SRS

Kuongeza kiwango cha kuridhika kwa
Mwanachama na Wadau

2. Kuimarisha uwezo endelevu wa Kifedha

e ] 3. Kuboresha Utendaji Kazi
fidia kwa wafanyakazi pale
mfanyakazi atakapoumia, 4. Kuboresha Teknolojia
kuugua ama kufariki dunia
kutokana na kazi
3. Kutekeleza matakwa ya 1. Kuongeza kiwango cha kuridhika kwa
kifungu cha 5 cha Sheria ya Mwanachama na Wadau
Fidia kwa Wafanyakazi 2. Kuimarisha uwezo endelevu wa Kifedha
3. Kuboresha Utendaji Kazi
4. Kuimarisha Uzingatiaji
5. Kuimarisha Utawala
6. Kuboresha Teknolojia
7. Kuimarisha Uwezo wa Wafanyakazi
4, Kuweka utaratibu 1. Kuongeza kiwango cha kuridhika kwa
utakaowezesha kuharakisha Mwanachama na Wadau
malipo ya fidia kwa 2. Kuimarisha uwezo endelevu wa Kifedha
Wl B eitege e 3. Kuboresha Utendaji Kazi
o 4. Kuimarisha Utawala
5. Kuboresha Teknolojia
6. Kuimarisha Uwezo wa Wafanyakazi
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5. Kuweka utaratibu 1. Kuongeza kiwango cha kuridhika kwa
utakaowezesha Mfuko Mwanachama na Wadau
kupokea michango kutoka 2. Kuimarisha uwezo endelevu wa Kifedha
kwa waajiri na kufanya malipo 3. Kuboresha Utendaji Kazi
4. Kuimarisha Utawala
5. Kuboresha Teknolojia
6. Kuimarisha Uwezo wa Wafanyakazi
6. Kukuza mbinu za kuzuia ajali 1. Kuongeza kiwango cha kuridhika kwa
na magonjwa yanayotokana Mwanachama na Wadau
na kazi 2. Kuimarisha uwezo endelevu wa Kifedha

3. Kuimarisha Uzingatiaji
4. Kuimarisha Uwezo wa Wafanyakazi

7. Kutoa huduma za utengemao | 1. Kuongeza kiwango cha kuridhika kwa
Mwanachama na Wadau

2. Kuimarisha uwezo endelevu wa Kifedha
3. Kuboresha Teknolojia

4. Kuimarisha Uwezo wa Wafanyakazi

8. Kukidhi matakwa ya mikataba | 1. Kuongeza kiwango cha kuridhika kwa
ya kimataifa kuhusu fidia kwa Mwanachama na Wadau
wafanyakazi Kuimarisha uwezo endelevu wa Kifedha
Kuboresha Utendaji Kazi

Kuimarisha Uzingatiaji

Kuimarisha Utawala

o U H» W N

Kuboresha Teknolojia
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SURA YA NNE

40 MPANGO WA KIFEDHA

4.1 Utangulizi

Sura hii inaonesha makisio ya rasilimali fedha ambazo zitakusanywa na kutumika katika
kutekeleza Mpango Mkakati huu. Kwa hali hii, makisio ya mapato na matumizi yameainishwa.
Aidha, nadharia zilizotumika katika kuandaa makisio husika zimeoneshwa.

4.2 Nadharia za kiuchumi

Kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita, uchumi ulikuwa kwa wastani wa 6.24% kwa mwaka.
Katika kipindi cha mpango huu, ukuaji wa uchumi unakadiriwa kuwa wa 8.0% kufikia mwezi
Juni 2027. Katika uandaaji wa makisio haya, Mfuko ulizingatia vigezo vingine vya ukuaji wa
uchumi ambavyo vinategemewa kuendelea kuwa imara. Vigezo vilivyozingatiwa ni pamoja
na mfumuko wa bei, riba na thamani ya fedha ukilinganisha na fedha za kigeni.

4.2.1 Dhana Muhimu

Dhana zifuatazo zilitumika katika uandaaji wa makisio ya mapato na matumizi ya Mfuko

katika kipindi cha Mpango Mkakati huu:

(a)  Vyanzo vikuu vya mapato ni michango ya waajiri, mapato ya uwekezaji pamoja na
mapato mengine;

(b)  Asilimia 100 ya mapato yanayosalia baada ya matumizi itawekezwa kila mwaka;

(c) Kwa kupitia uimarishaji wa ofisi za mikoa, matumizi ya teknolojia stahiki, kuongezeka
kwa shughuli za ukaguzi, utambuzi wa waajiri wapya na elimu kwa umma, inatarajiwa
kwamba Mfuko utakuwa umesajili asilimia 95 ya waajiri wote ifikapo tarehe 30 Juni
2027;

(d)  Michango ya waajiri inategemea kuongezeka kufikia Shilingi bilioni 116.40 kufikia Juni
2027 ikiwa ni matokeo ya kuimarishwa kwa ofisi za mikoa, kuongezeka kwa shughuli
za ukaguzi, usajili wa waajiri wapya, nyongeza ya mishahara na kuongezeka kwa elimu
kwa umma;

(e) Kiwango cha uchangiaji kitakuwa ni asilimia 0.5 na 0.6 ya mapato ghafi ya wafanyakazi
wa sekta ya umma na binafsi mtawalia;

(f) Kiwango cha chini cha mapato halisi ya uwekezaji kinatarajiwa kuwa asilimia 3 kwa
mwaka wakati wa utekelezaji wa mpango huu; na

(8) Gharama za uendeshaji wa shughuli za Mfuko dhidi ya mapato inatarajiwa kuwa
asilimia 19.50 katika kipindi cha utekelezaji wa mpango huu. Aidha, makadirio
yanaonesha kuwa kiwango hicho cha gharama za uendeshaji wa shughuli za Mfuko
kitazidi asilimia 15 iliyowekwa kwa mujibu wa kifungu 84(2) cha Sheria. Mfuko
utatumia kifungu cha 84(2) cha Sheria kuomba idhini ya kuendelea na matumizi hayo.
Muhtasari wa gharama za uendeshaji ni kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 7.
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Jedwali Na. 7: Kiwango cha Gharama za Uendeshaji: Tarakimu kwa Asilimia

Gharama/Michango 34.44 35.22 35.96 36.84 37.35
SUEIEIE/ERELONE 4503 | 43777 | 42676 | 41501 | 40.863
uwekezaji

Gharama/Jumla ya mapato 19.50 19.50 19.50 19.50 19.50

Gharama/Jumla ya rasilimali

. 4.93 4.77 4.61 4.49 436

(h)  Kwa kutumia makadirio ya mtathmini wa Mfuko, malipo ya fidia yanatarajiwa kufikia
jumla ya Shilingi bilioni 44.79 ifikapo mwezi Juni 2027; na

(i) Idadi ya wafanyakazi wa Mfuko inatarajiwa kuwa 200 mwisho wa utekelezaji wa
mpango huu. Ongezeko hili limesababishwa na kuimarishwa kwa ofisi za mkoa kufikia
mwisho wa mpango huu. Jedwali Namba 8 linaonesha makisio ya wafanyakazi hadi

kufikia mwisho wa mpango mkakati huu.

Jedwali Na. 8: Makisio ya Wafanyakazi kwa kipindi cha 2022/2023 hadi 2026/2027

Idadiya . 135 148 160 170 180 190
wafanyakazi
Ajira mpya 13 12 10 10 10 10

I
Jumlaya 148 160 170 180 190 200
wafanyakazi

4.3 Vyanzo vya Mapato

Vyanzo vikuu vya mapato ya Mfuko ni michango, mapato ya uwekezaji na mapato mengine
yanayojumuisha riba na adhabu inayotokana na ucheleweshaji wa michango.

Katika kipindi tajwa, Mfuko unalenga kuongeza mapato kutoka Shilingi bilioni 155.95 kwa
mwaka wa kwanza wa Mpango Mkakati hadi kufikia Shilingi bilioni 222.97 kwa mwaka wa
mwisho wa utekelezaji wa Mpango Mkakati huu yaani 2026/27. Jedwali Namba 9 linaonesha

makadirio ya mapato kutoka vyanzo mbalimbali.
4.4 Matumizi ya Mapato

Fedha zitakazokusanywa zinategemewa kutumika katika utekelezaji wa majukumu
mbalimbali ya Mfuko kama yalivyoainishwa kwenye Sheria. Aidha, fedha husika zitatumika
kulipa fidia, gharama za uendeshaji, kodi ya serikali, uwekezaji pamoja na matumizi mengine
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ya maendeleo.

Katika kipindi tajwa, Mfuko utaendelea kudhibiti matumizi na kuhakikisha kuwa matumizi hayo
hayazidi ukomo uliowekwa.

Kwa kutumia mikakati iliyowekwa, Mfuko utajikita katika kuboresha mafao kwa wanachama na
kuimarisha uwezo wa Mfuko kifedha kupitia uwekezaji wenye tija na uboreshaji wa ukusanyaji wa
michango.

4.5 Makadirio ya Kifedha

Jedwali Namba 9 na 10 yanaonesha makadirio ya kifedha kuanzia mwaka wa fedha 2022/23 hadi
mwaka 2026/27 ambayo yameandaliwa kwa kutumia takwimu halisi hadi mwezi Juni 2021 na
makadirio ya kufikia mwezi Juni 2027. Jedwali Namba 9 linaonesha taarifa ya mapato na matumizi
na Jedwali Namba 10 linaonesha taarifa ya mizania.

Jedwali Na. 9: Taarifa ya Mapato na Matumizi (Kiasi kwa Shilingi Milioni)

Michango ya waajiri 82,376.92| 88,299.18| 94,638.61| 101,415.66| 108,667.84| 116,397.54
Mapato ya uwekezaji 58,883.04| 67,535.20| 76,131.18| 85,456.16| 96,457.52| 106,400.96
Mapato mengine 101.52 120.00 144.00 151.20 158.76 166.70

Matumizi

Malipo ya fidia 16,076.04| 18,064.42| 20,342.51| 22,953.39| 25,949.39| 29,384.88
Gharama za uendeshaji | 26,976.00| 30,411.10| 33,328.19| 36,469.49| 40,030.40| 43,478.21
Uchakavu wa rasilimali 6,590.15| 7,063.93| 7,571.09| 8,113.25| 8,693.43| 9,311.80
Gharama za uwekezaji 462.86 509.14 560.06 672.07 739.27 776.24
Mchango wa Serikali 1,500.00, 1,500.00| 1,500.00, 1,500.00| 1,500.00| 1,500.00
Kodi 17,655.11] 20,260.56| 22,839.35| 25,636.85| 28,937.26| 31,920.29
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Jedwali Na. 10: Waraka Mizania (Kiasi kwa Shilingi Milioni)

Mali

zisizohamishika 3,585.06 3,943.57| 4,337.92| 4,771.71| 5,248.89 5,773.77
mitambo na vifaa

Mali zisizoshikika | 2,088.11| 1,879.30, 1,691.37| 1,5522.23| 1,370.01| 1,233.01
Uwekezaji 499,054.20| 577,606.82|658,010.86| 748,867.35 846,540.21| 949,589.86
Mapato tarajiwa |, /5 cal 688292 6,194.62| 5575.16| 5017.65 4,515.88
ya michango

Fedha taslimu 248896/ 2,240.06| 1,892.55| 2,044.79] 1,850.25| 1,418.55
E;fr:!mzl' 21,818.84| 24,000.73| 26,400.80| 29,040.88| 31,944.97| 35,139.47

Madeni
%a%'gi(; RS 814356 8957.92| 8062.12| 886834 869097 8777.88
Malipo mengine | 9,109.62| 10,020.58/ 9,018.52| 8,928.33| 9,821.17| 8,839.05

Fedha
zilizolimbikizwa

Rasilimali halisi

mwanzoni mwa | 444,960.70| 519,429.68|597,574.89| 682,347.48|774,025.46| 873,459.83
mwaka
mjvgigo kwa 74,468.98| 7814522 84.772.59| 91,677.97| 99,434.37| 106,593.77
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SURA YA TANO

5.0 UFUATILIAJI WA MPANGO, TATHMINI NA UWAJIBIKAJI

5.1 Ufuatiliaji na Tathmini

Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mpango ni nguzo muhimu katika kuhakikisha
malengo ya Mfuko yanafikiwa. Mpango mkakati wa Mfuko unatekelezwa kupitia mpango kazi
wa kila mwaka unaoandaliwa kutoka katika malengo mkakati pamoja na shughuli mkakati.
Katika kuhakikisha kuwa mpango kazi wa mwaka unatekelezwa, Mfuko utaandaa taarifa ya
utekelezaji itakayotolewa kila mwezi, kila robo ya mwaka, kila nusu ya mwaka na kila mwaka.

Taarifa ya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa mpango mkakati itatumika kama njia
mojawapo ya kuwezesha ufanyaji wa maamuzi. Kupitia mfumo wa kugawana, malengo
mkakati ya Mfuko yatatoholewa na kukasimiwa kwa kurugenzi na idara za Mfuko ambao
ndio watekelezaji wa shughuli mkakati. Aidha, mfumo wa usimamizi wa majukumu ya Mfuko
utatumika kufanya tathmini ya utekelezaji wa shughuli mkakati katika ngazi za watumishi
mara kwa mara.

5.1.1 Uwajibikaji

Wadau mbalimbali watahusika kuhakikisha kuwa Mpango huu unatekelezwa kwa mafanikio.
Mfumo wa tathmini na Ufuatiliaji wa Mfuko umeweka viashiria vikuu 25 vya ufikiaji wa
malengo ambavyo vinaonesha utendaji wa Taasisi na idara zake. Vipimo vya viashiria ni
mchanganyiko wa mabhitaji, matokeo ya muda mfupi, matokeo ya muda wa kati, matokeo ya
muda mrefu na athari.

Eneo kuu la msisitizo kwa Mfuko litakuwa ni kuratibu ufuatiliaji na tathmini . Hii inalenga
kuboresha uwajibikaji na kuongeza ufanisi wa taasisi. Tathmini ya mara kwa mara na sahihi
ya matokeo itakuwa moja ya njia za msingi za kuhakikisha mafanikio ya mpango mkakati.
Utekelezaji wa Mpango utafanywa na Kurugenzi na vitengo vilivyooneshwa kwenye Muundo
wa Mfuko kama unavyoonekana katika Kiambatisho Na. 1.

5.1.2 Kurugenzi inayohusika na Mipango

Kurugenzi inayohusika na Mipango itakuwa na jukumu la uratibu na uandaaji wa Mpango
Mkakati, utekelezaji na ufuatiliaji na tathmini ya utendaji ili kuhakikisha kuwa mkakati unatoa
matokeo yanayotarajiwa. Kurugenzi hiyo itasaidiwa na Timu ya Usimamizi ya kimkakati (SMT)
ambayo itajumuisha wataalamu wenye ujuzi katika maeneo ya Mpango Mkakati, Ufuatiliaji na
Tathmini, Usimamizi wa Mradi, Usimamizi wa Utendaji, Usimamizi wa Vihatarishi, TEHAMA,
Fedha, Mabadiliko na Usimamizi wa Mawasiliano. Timu hii itahakikisha ufanisi katika uratibu
wa utekelezaji na ufuatiliaji wa Mpango Mkakati. Katika kuhakikisha utekelezaji mzuri wa
mkakati, Kurugenzi itafanya kazi kwa karibu na timu za mipango za idara.
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5.1.3 Msimamizi wa Lengo

Menejimenti ya Mfuko itakuwa na jukumu la kusimamia utendaji wa jumla wa mpango
mkakati wa Mfuko. Baadhi ya wajumbe wa Menejimenti wameteuliwa kama wasimamizi wa
malengo ya kimkakati. Wasimamizi hawa watatoa ripoti za utekelezaji wa malengo mkakati
na watakuwa na jukumu la kuunda mipango itakayotumika kutekeleza lengo mkakati na
kupendekeza hatua za kurekebisha, pale inapobidi. Menejimenti ya Mfuko pia itapitia
utekelezaji wa Mpango Mkakati na kufanya maamuzi ya kuboresha utekelezaji wa Mkakati.

5.1.4 Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani kina jukumu la kufanya ukaguzi wa mara kwa mara ili kutoa
hakikisho juu ya utekelezaji wa Mpango Mkakati kwa Bodi na Menejimenti ya Mfuko.

5.1.5 Menejimenti

Menejimenti inawajibika kuandaa, kusimamia na kufanya tathmini ya utekelezaji wa Mpango
Mkakati.

5.1.6 Bodi ya Wadhamini

Bodi ya Wadhamini ndicho chombo cha juu cha usimamizi wa Mfuko. Katika kuhakikisha
Mfuko unafikia malengo yake, Bodi ina jukumu la kupitia na kuidhinisha Mpango Mkakati,
Mpango na Bajeti ya kila mwaka pamoja na kusimamia utekelezaji wa Mpango Mkakati.

5.1.7 Mapitio ya Mpango Mkakati

Mpango huu utapitiwa baada ya nusu ya muda wa utekelezaji au wakati mwingine wowote

ikihitajika kutokana na mabadiliko katika mazingira ya uendeshaiji.
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MELURUGENZ MELU

KITENGO CHA MAHUSIAND KITENGO CHA RASLIMALL WATU MA UTAWALA

MK MEUU

KITENGO CHA TEKNOLOUIA YA MAWASILIAND KITENGO CHA TAKWIMU, TATHIMINI NA

MU USIMAMIZ WA VIHATARISHI
VK

MELL
KITENGO CHA HUDUMA Z& SHEREA
KITENGD CHA UINUNUZE

MEUU
MELL

KITENGO CHA UKAGUZI WA NDANI

MELL

KURUGENZ YA FEDHA, MIPANGD NA KURUGENZI YA UENDESHAIN KURUGEMZI YAHUDUMA ZA TIBA NA

UWEKEZAJI TATHMINI
MELURUGENZ

MEURUGENZI
IDARA YA USIMAMIZI WA MADAI IDARA YA MADAI NATATHMINI
IDARA YA FEDHA
MENELA
MENEIA

IDARA YA MATEKELEZO IDARA YA ATHMINI ZA VIHATARISHI SEHEMU
24 KAD

IDARA YA U'WEKEKEZAJI
MENEJA
MENEIA

i MENEIA

IDARA YA UWEKEZAL IDARA YA USIMAMIZI WA KUMBUKUMBU

MENELA MENEIA

Kielezo 1: MUUNDO WA TAASISI
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Kiambatisho: MPANGO WA UTEKELEZAJI

1.0 LENGO: KUONGEZA KIWANGO CHA KURIDHIKA KWA WANACHAMA NA WADAU

MMILIKI WA LENGO: HHRMAU

¢ Kuwahusisha watoa
huduma za utengemao

¢ Kuandaa
na kutekeleza
Mpango
Mkakati wa
Utengema

Asilimia 80 ya
ufanisi wa kiwango

¢ Kuwahusisha watoa
huduma za utengemao

¢ Kuwahusisha
watoa huduma za

¢ Fanya marejeo
na tekeleza Mkakati

¢ Kuwahusisha
watoa huduma za

cha utengemao utengemao wa utengemao utengemao
¢ Jenga uwezo wa ¢ Anzisha kituo cha DAS
vituo vya kutolea mfano cha huduma za
huduma utengemao
¢ Ongeza wigo wa
huduma za utengemao
¢ Asilimia 80 ¢ Andaa na kutekeleza | ¢ Andaana ¢ Andaana ¢ Andaana ¢ Andaana
ya wafanyakazi mpango mahususi wa kutekeleza mpango kutekeleza mpango | kutekeleza mpango | kutekeleza mpango
wapatiwe huduma | ufuatiliaji wa mahususi wa mahususi wa mahususi wa mahususi wa ufuatiliaji | DAS

za utengemao na
kurejea kazini

¢ Wahanga.

ufuatiliaji wa
wahanga

ufuatiliaji wa
wahanga

ufuatiliaji wa
wahanga

wa wahanga

4 66 , Mpango Mkakati 2022/23-2026/27




¢ Andaana ¢ Asilimia 90 ¢ Andaa maudhuiya ¢ Mkutano wa ¢ Andaa maudhui | ¢ Mkutano wa ¢ Andaa maudhuiya
kutekeleza ya wateja wana kampeni ya uelimishaji | mwaka wa wadau ya kampeni ya mwaka wa wadau kampeni ya uelimishaji
Mpango wa ufahamu juu ya umeandaliwa uelimishaji umeandaliwa
mawasiliano wa | Mfuko ¢ Mkutano wa mwaka ¢ Angalau
mabadiliko wa wadau umeandaliwa | ¢ Angalau ¢ Mkutano wa ¢ Angalau maadhimisho 4
maadhimisho 4 mwaka wa wadau | maadhimisho 4 yamehudhuriwa
¢ Angalau yamehudhuriwa umeandaliwa yamehudhuriwa
maadhimisho 4 ¢ Programu 10 za
yamehudhuriwa ¢ Programu 10 ¢ Angalau ¢ Programu 10 uelimishaji zimefanyika
za uelimishaji maadhimisho 4 za uelimishaji
¢ Programu 10 za zimefanyika yamehudhuriwa zimefanyika ¢ Angalau Kampeni HPRU
uelimishaji zimefanyika 4 za Kimkakati
¢ Angalau Kampeni | ¢ Programu 10 ¢ Angalau Kampeni | zimefanyika
¢ Angalau Kampeni 4 za Kimkakati za uelimishaji 4 za Kimkakati
4 za Kimkakati zimefanyika zimefanyika zimefanyika
zimefanyika
¢ Angalau
¢ Fanya marejeo ya Kampeni 4
mkakati wa mawasiliano za Kimkakati
zimefanyika
¢ Fikia asilimia ¢ Andaa na kutekeleza | ¢ Tekeleza mpango | ¢ Tekeleza mpan- | ¢ Tekeleza mpango | ¢ Tekeleza mpango
90 ya ufanisi wa mpango wa menejimen- | wa menejimenti ya go wa menejimenti | wa menejimentiya | wa menejimentiya HPRU &
mawasiliano ya ti ya mabadiliko mabadiliko ya mabadiliko mabadiliko mabadiliko HHRMAU
ndani
¢ Andaana ¢ Asilimia 90 ku- | ¢ Andaa na kute- ¢ Tekeleza mwongo- | ¢ Tekeleza mwon- | ¢ Tekeleza mwon- | ¢ Tekeleza mwongozo
kutekeleza ridhika kwa wateja | keleza mwongozo Z0 wa menejimenti ya | gozo wa mene- g0z0 wa menejimen- | wa menejimenti ya
Mpango wa imefikiwa wa menejimenti ya mahusiano na wateja | jimenti ya mahu- ti ya mahusiano na | mahusiano na wateja

menejimenti ya
ubora wa hudu-
ma

mahusiano na wateja,
sera ya menejimenti ya
malalamiko, mwongo-
zo wa menejimenti ya
malalamiko

kwenye ngazi za idara

siano na wateja
kwenye ngazi za
idara

wateja kwenye ngazi
za idara

kwenye ngazi za idara
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¢ Sera ya Uwajibikaji
wa Shirika kwa Jamii
imepitiwa

¢ Viwango vya ISO
vimejumuishwa kwenye
mfumo wa utendaji kazi

¢ Tathmini na ufuatilia-
ji wa utendaji wa taasisi
na miradi imefanyika

¢ Fanya tafiti kuhusu
menejimenti ya ma-
husiano na wateja

¢ Mwongozo wa
upigaji chapa umepi-
tiwa

¢ Asilimia 80 ya zana
za kujitangaza zime-
buniwa na kuzalishwa

¢ Ofisi 2 za Mfuko
zimewekewa chapa za
utambulisho

¢ Tuzo 3 za nje zime-
patikana

¢ Sera ya Uwajibikaji
wa Shirika kwa Jamii
imetekelezwa

¢ Wadau 8 muhimu
wamepewa udhamini

¢ Viwango vya ISO
vimejumuishwa
kwenye mfumo wa
utendaji kazi

¢ Tathminina
ufuatiliaji wa utendaji
wa taasisi na miradi
imefanyika

¢ Fanya

tafiti kuhusu
menejimenti ya
mahusiano na
wateja

¢ Mwongozo
wa upigaji chapa
umepitiwa

¢ Asilimia 80 ya
vifaa vya kujitanga-
za vimebuniwa na
kuzalishwa

¢ Ofisi 2 za Mfuko
zimewekewa chapa
za utambulisho

¢ Tuzo 3 za nje
zimepatikana

¢ Sera ya Uwajibi-
kaji wa Shirika kwa
Jamii imetekelezwa

¢ Wadau 8
muhimu wamepe-
wa udhamini

¢ Viwango vya ISO
vimejumuishwa
kwenye mfumo wa
utendaji kazi

¢ Tathminina
ufuatiliaji wa
utendaji wa taasisi
na miradi imefan-
yika

¢ Fanya tafiti
kuhusu menejimenti
ya mahusiano na
wateja

¢ Mwongozo
wa upigaji chapa
umepitiwa

¢ Asilimia 80 ya
zana za kujitangaza
zimebuniwa na
kuzalishwa

¢ Ofisi 2 za Mfuko
zimewekewa chapa
za utambulisho

¢ Tuzo 3 za nje
zimepatikana

¢ Seraya
Uwajibikaji wa
Shirika kwa Jamii
imetekelezwa

¢ Wadau 8
muhimu wamepewa
udhamini

¢ Viwango vya ISO
vimejumuishwa
kwenye mfumo wa
utendaji kazi

¢ Tathminina
ufuatiliaji wa
utendaji wa
taasisi na miradi
imefanyika

¢ Fanya tafiti kuhusu
menejimenti ya
mahusiano na wateja

¢ Mwongozo
wa upigaji chapa
umepitiwa

¢ Asilimia 80ya
zana za kujitangaza
zimebuniwa na
kuzalishwa

¢ Ofisi 2 za Mfuko
zimewekewa chapa za
utambulisho

¢ Tuzo 3 za nje
zimepatikana

¢ Sera ya Uwajibikaji
wa Shirika kwa Jamii
imetekelezwa

¢ Wadau 8 muhimu
wamepewa udhamini

¢ Viwango vya ISO
vimejumuishwa
kwenye mfumo wa
utendaji kazi

¢ Tathminina
ufuatiliaji wa utendaji
wa taasisi na miradi
imefanyika

HPRU
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¢ Asilimia 90 ya
imani ya wadau
kwa Mfuko imefiki-
wa

¢ Andaa na kutekeleza
programu ya kushiriki-

¢ Andaana

kutekeleza programu

sha wadau

ya kushirikisha wadau

¢ Andaa na kute-
keleza programu ya
kushirikisha wadau

¢ Andaa na kute-
keleza programu ya
kushirikisha wadau

¢ Andaa na kute-
keleza programu ya
kushirikisha wadau

DO

2.0 LENGO: IMARISHA UWEZO ENDELEVU WA KIFEDHA
MMILIKI WA LENGO: DFPI

Andaa na kute-
keleza Mpango wa
menejimenti ya
vitega uchumi vya
uwekezaji

¢ Asilimia 100
ya utekelezaji
wa mpango wa
uwekezaji

¢ Kila mwezi
vitega uchumi vya
uwekezaji vikidhi
ukomo uliowekwa

¢ Seraya
uwekezaji
imepitiwa

¢ Asilimia

100 ya vitega
uchumi vilivyoiva
ikusanywe kwa
wakati

¢ Ripotiya
uwekezaji
iandaliwe na
kuwasilishwa kila
robo mwaka kwa
kadiri ya miongozo
ya mamlaka za
udhibiti.

¢ Kila mwezi vitega
uchumi vya uwekezaji
vikidhi ukomo
uliowekwa

¢ Sera ya uwekezaji
imepitiwa

¢ Asilimia 100

ya vitega uchumi
vilivyoiva ikusanywe
kwa wakati

¢ Ripoti ya uwekezaji
iandaliwe na
kuwasilishwa kila robo
mwaka kwa kadiri ya
miongozo ya mamlaka
za udhibiti.

¢ Kila mwezi vitega
uchumi vya uwekezaji
vikidhi ukomo
uliowekwa

¢ Sera ya uwekezaji
imepitiwa

¢ Asilimia 100

ya vitega uchumi
vilivyoiva ikusanywe
kwa wakati

¢ Ripoti ya uwekezaji
iandaliwe na
kuwasilishwa kila
robo mwaka kwa
kadiri ya miongozo ya
mamlaka za udhibiti.

¢ Kila mwezi vitega
uchumi vya uwekezaji
vikidhi ukomo
uliowekwa

¢ Sera ya uwekezaji
imepitiwa

¢ Asilimia 100

ya vitega uchumi
vilivyoiva ikusanywe
kwa wakati

¢ Ripoti ya uwekezaji
iandaliwe na
kuwasilishwa kila
robo mwaka kwa
kadiri ya miongozo ya
mamlaka za udhibiti.

¢ Kila mwezi vitega
uchumi vya uwekezaji
vikidhi ukomo
uliowekwa

¢ Sera ya uwekezaji
imepitiwa

¢ Asilimia 100

ya vitega uchumi
vilivyoiva ikusanywe
kwa wakati

¢ Ripoti ya uwekezaji
iandaliwe na
kuwasilishwa kila robo
mwaka kwa kadiri ya
miongozo ya mamlaka
za udhibiti.

DFPI
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¢ Asilimia
100 ya ufanisi
wa kiwango

¢ Angalau asilimia
3 ya mapato halisi
ya uwekezaji

¢ Angalau asilimia
3 ya mapato halisi ya
uwekezaji imefikiwa

¢ Angalau asilimia
3 ya mapato halisi ya
uwekezaji imefikiwa

¢ Angalau asilimia
3 ya mapato halisi ya
uwekezaji imefikiwa

¢ Angalau asilimia
3 ya mapato halisi ya
uwekezaji imefikiwa

kilichokusudiwa | imefikiwa
cha mapato ya ¢ Kiwango cha ¢ Kiwango cha ¢ Kiwango cha ¢ Kiwango cha
uwekezaji ¢ Kiwango uwekezaji kwenye kila | uwekezaji kwenye kila | uwekezaji kwenye kila | uwekezaji kwenye kila
cha uwekezaji eneo kimefanywa kila | eneo kimefanywa kila | eneo kimefanywa kila | eneo kimefanywa kila
kwenye kila eneo | mwezi kulingana na mwezi kulingana na mwezi kulingana na mwezi kulingana na
kimefanywa kila ukomo uliowekwa na | ukomo uliowekwa na | ukomo uliowekwa na | ukomo uliowekwa na DFPI
mwezi kulingana na| Benki Kuu Benki Kuu Benki Kuu Benki Kuu
ukomo uliowekwa
na Benki Kuu ¢ Asilimia 100 ya ¢ Asilimia 100 ya ¢ Asilimia 100 ya ¢ Asilimia 100 ya
fedha zilizopo kwa fedha zilizopo kwa fedha zilizopo kwa fedha zilizopo kwa
¢ Asilimia 100 ya | ajili ya uwekezaji ajili ya uwekezaji ajili ya uwekezaji ajili ya uwekezaji
fedha zilizopo kwa | zimewekezwa kwa zimewekezwa kwa zimewekezwa kwa zimewekezwa kwa
ajili ya uwekezaji wakati wakati wakati wakati
zimewekezwa kwa
wakati
¢ Andaa na kute- | ¢ Asilimia 95 ¢ Fanya ulinganifu | ¢ Fanya ulinganifu ¢ Fanya ulinganifu ¢ Fanya ulinganifu ¢ Fanya ulinganifu
keleza mpango wa | ya kiwango katika ulipaji wa katika ulipaji wa mi- katika ulipaji wa katika ulipaji wa katika ulipaji wa
menejimenti ya cha michango michango chango michango michango michango
rasilimali fedha inayotarajiwa
¢ Maandalizi ya ¢ Maandalizi ya ¢ Maandalizi ya ¢ Maandalizi ya ¢ Maandalizi ya DO

kimekusanywa

taarifa za fedha za
kila mwezi, robo
mwaka na mwaka
yamefanyika

taarifa za fedha za kila
mwezi, robo mwaka na
mwaka yamefanyika

taarifa za fedha za kila
mwezi, robo mwaka
na mwaka yamefan-
yika

taarifa za fedha za kila
mwezi, robo mwaka
na mwaka yamefan-
yika

taarifa za fedha za kila
mwezi, robo mwaka
na mwaka yamefan-
yika
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¢ Uwiano wa
1.2 wa tathmini
ya raslimali na
madeni ya Mfuko
umefikiwa

¢ Mapendekezo
ya tathmini ya
uhai na uendelevu
wa Mfuko
yametekelezwa

¢ Ulinganifu

wa uhimilivu wa
rasilimali dhidi ya
madeni umefanyika

¢ Mapendekezo ya
tathmini ya uhai na
uendelevu wa Mfuko
yametekelezwa
Tekeleza Sera ya uwezo
wa kifedha wa Mfuko

¢ Fanya tathmini ya
uhimilivu wa Mfuko

¢ Fanya tathminiya
uhai na uendelevu wa
Mfuko

¢ Mapendekezo ya
tathmini ya uhai na
uendelevu wa Mfuko
yametekelezwa

¢ Tekeleza Seraya

¢ Mapendekezo ya
tathmini ya uhai na
uendelevu wa Mfuko
yametekelezwa

¢ Fanya marejeo ya
Sera ya uwezo wa
kifedha wa Mfuko

¢ Tekeleza Sera ya

¢ Mapendekezo ya
tathmini ya uhai na
uendelevu wa Mfuko
yametekelezwa

¢ Tekeleza Sera ya
uwezo wa kifedha wa
Mfuko

¢ Fanya tathminiya

¢ Ulinganifu wa uwezo wa kifedha wa | uwezo wa kifedha wa | uhimilivu wa Mfuko | HASSRMU
uhimilivu wa rasilimali | Mfuko Mfuko . .
dhidi ya madeni L . ¢ .UI!r?ganlfu wa. o
il ¢ Fanyatathminiya | ¢ Fanyatathminiya | uhimilivu wa rasilimali
uhimilivu wa Mfuko | uhimilivu wa Mfuko | dhidi ya madeni
¢ Ulinganifu wa ¢ Ulinganifu wa umefanyika
uhimilivu wa rasilimali| uhimilivu wa rasilimali
dhidi ya madeni dhidi ya madeni
umefanyika umefanyika
¢ Uwiano wa ¢ Tekeleza ¢ Tekeleza mikakati ¢ Tekeleza mikakati | ¢ Tekeleza mikakati | ¢ Tekeleza mikakati
asilimia 20 ya mikakati ya va kukuza mapato na | ya kukuza mapato na | ya kukuza mapato na | ya kukuza mapato na
gharama za kukuza mapato na | kudhibiti matumizi kudhibiti matumizi kudhibiti matumizi kudhibiti matumizi
uendeshaji kudhibiti matumizi
dhidi ya mapato ¢ Hakikisha uwepo ¢ Hakikisha uwepo | ¢ Hakikisha uwepo | ¢ Hakikisha uwepo
ek ¢ Hakikisha wa uhusiano kati ya wa uhusiano katiya | wa uhusiano katiya | wa uhusiano kati ya
uwepo wa bajeti na mpango bajeti na mpango bajeti na mpango bajeti na mpango
uhusiano kati ya mkakati mkakati mkakati mkakati
bajeti na mpango DFPI

mkakati

¢ Hakikisha
uwepo wa
uhusiano wa
mipango ya
ununuzi na
mpango mkakati

¢ Hakikisha uwepo
wa uhusiano wa
mipango ya ununuzi na
mpango mkakati

¢ Hakikisha uwepo
wa uhusiano wa

mipango ya ununuzi
na mpango mkakati

¢ Hakikisha uwepo
wa uhusiano wa

mipango ya ununuzi
na mpango mkakati

¢ Hakikisha uwepo
wa uhusiano wa

mipango ya ununuzi
na mpango mkakati
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3.0 LENGO: BORESHA UFANISI KATIKA UTENDAIJI

MMILIKI WA LENGO: DO

ya ushiri kiano
wa kimkakati
yametekelezwa

ya ushirikiano
wa kimkakati
yametekelezwa

ya ushirikiano
wa kimkakati
yametekelezwa

ya ushirikiano
wa kimkakati
yametekelezwa

ya ushirikiano
wa kimkakati
yametekelezwa

¢ Andaana ¢ Asilimia 95 ya ¢ Mkataba wa ¢ Mkataba wa ¢ Utekelezaji ¢ Mkataba wa ¢ Utekelezaji
kutekeleza utekelezaji wa huduma kwa wateja | huduma kwa wateja | wa Mkataba wa huduma kwa wateja | wa Mkataba wa
mpango wa mkataba wa huduma | umepelekwa kwa umefanyia mapitio | huduma kwa umefanyia mapitio | huduma kwa wateja
maboresho kwa wateja imefikiwa | wadau wateja umefanyiwa umefanyiwa tathmini
ya mfumo wa ¢ Utekelezaji tathmini ¢ Utekelezaji HPRU
utendaji kazi ¢ Utekelezaji wa Mkataba wa wa Mkataba wa
wa Mkataba wa huduma kwa huduma kwa
huduma kwa wateja umefanyiwa wateja umefanyiwa
wateja umefanyiwa | tathmini tathmini
tathmini
¢ Asilimia 100 ya ¢ Tathminiya ¢ Tathminiya ¢ Tathminiya ¢ Tathminiya ¢ Tathminiya
makubaliano ya utoaji | utekelezaji wa utekelezaji wa utekelezaji wa utekelezaji wa utekelezaji wa HPRU
wa huduma imefikiwa | makubaliano ya makubaliano ya makubaliano ya makubaliano ya makubaliano ya
utoaji huduma utoaji huduma utoaji huduma utoaji huduma utoaji huduma
imefanyika imefanyika imefanyika imefanyika imefanyika
¢ Asilimia 90 ya ¢ Mfumo wa ¢ Tathmini ¢ Mfumo wa ¢ Tathminiya ¢ Mfumo wa
madai yamechakatwa | uchakataji wa madai | ya uzingatiaaji utendaji kazi uzingatiaji wa vigezo | utendaji kazi
ndani ya muda umefanyiwa mapitio | wa vigezo vya umefanyiwa mapitio | vya uchakataji wa umefanyiwa mapitio
uliowekwa uchakataji wa madai madai imefanyika
¢ Tathminiya imefanyika ¢ Tathminiya ¢ Tathminiya
uzingatiaji wa vigezo uzingatiaji wa vigezo uzingatiaji wa vigezo
vya uchakataji wa vya uchakataji wa vya uchakataji wa
madai imefanyika madai imefanyika madai imefanyika
¢ Andaana ¢ Asilimia 100 ya ¢ Washirika wapya | ¢ Washirika wapya | ¢ Washirika wapya | ¢ Washirika wapya | ¢ Washirika wapya
kutekeleza washirika wa Mfuko | wamefikiwa wamefikiwa wamefikiwa wamefikiwa wamefikiwa
mpango wa wana tija
ushirikiano ¢ Makubaliano ¢ Makubaliano ¢ Makubaliano ¢ Makubaliano ¢ Makubaliano DFPI
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4.0 LENGO: IMARISHA UZINGATIAIJI

MMILIKI WA LENGO: DO

¢ Andaana
kutekeleza
Mpango wa kinga
dhidi ya majanga
yatokanayo na
kazi

¢ Asilimia 10
ya kupungua
kwa majanga
yatokanayo na
kazi imefikiwa

¢ Mkakati wa kuku-
za mbinu za kuzuia
majanga yatokanayo
na kazi umeandaliwa
na kutekelezwa

¢ Idadi ya mipango
ya tathmini za athari
ya ajali zitokanazo na
kazi iliyotekelezwa

¢ Asilimiaya
utekelezaji wa
kampeni ya kutokuwa
na vifo vitokanavyo
na kazi

¢ Mpango wa kuzuia
ajali za barabarani
umeandaliwa na
kutekelezwa

¢ Mkakati wa kuku-
za mbinu za kuzuia
majanga yatokanayo
na kazi umeandaliwa
na kutekelezwa

¢ |dadi ya mipango
ya tathmini za athari
ya ajali zitokanazo na
kazi iliyotekelezwa

¢ Asilimiaya
utekelezaji wa
kampeni ya kutokuwa
na vifo vitokanavyo
na kazi

¢ Mpango wa kuzuia
ajali za barabarani
umeandaliwa na
kutekelezwa

¢ Mkakati wa kuku-
za mbinu za kuzuia
majanga yatokanayo
na kazi umeandaliwa
na kutekelezwa

¢ |dadi ya mipango
ya tathmini za athari
va ajali zitokanazo na
kazi iliyotekelezwa

¢ Asilimia ya ute-

kelezaji wa kampeni
ya kutokuwa na vifo
vitokanavyo na kazi

¢ Mpango wa kuzuia
ajali za barabarani
umeandaliwa na
kutekelezwa

¢ Mkakati wa kukuza
mbinu za kuzuia
majanga yatokanayo
na kazi umeandaliwa
na kutekelezwa

¢ |dadi ya mipango
ya tathmini za athari
ya ajali zitokanazo na
kazi iliyotekelezwa

¢ Asilimiaya
utekelezaji wa
kampeni ya kutokuwa
na vifo vitokanavyo
na kazi

¢ Mpango wa kuzuia
ajali za barabarani
umeandaliwa na
kutekelezwa

¢ Mkakati wa kukuza
mbinu za kuzuia
majanga yatokanayo
na kazi umeandaliwa
na kutekelezwa

¢ |dadi ya mipango
ya tathmini za athari
ya ajali zitokanazo na
kazi iliyotekelezwa

¢ Asilimia ya ute-

kelezaji wa kampeni
ya kutokuwa na vifo
vitokanavyo na kazi

¢ Mpango wa kuzuia
ajali za barabarani
umeandaliwa na
kutekelezwa

DAS

¢ Asilimia 80
ya uzingatiaji
wa viwango vya
afya na usala-
ma mabhali pa
kazi miongoni
mwa waajiri
imefikiwa

¢ Tafiti kuhusu afya
na usalama mahali pa
kazi zimefanyika

¢ Tekeleza mpango
wa tathmini za athari
ya ajali zitokanazo na
kazi

¢ Tafiti kuhusu afya
na usalama mahali pa
kazi zimefanyika

¢ Tekeleza mpango
wa tathmini za athari
ya ajali zitokanazo na
kazi

¢ Tafiti kuhusu afya
na usalama mahali pa
kazi zimefanyika

¢ Tekeleza mpango
wa tathmini za athari
va ajali zitokanazo na
kazi

¢ Tafiti kuhusu afya
na usalama mahali pa
kazi zimefanyika

¢ Tekeleza mpango
wa tathmini za athari
va ajali zitokanazo na
kazi

¢ Tafiti kuhusu afya
na usalama mahali pa
kazi zimefanyika

¢ Tekeleza mpango
wa tathmini za athari
ya ajali zitokanazo na
kazi
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¢ Fanya ukaguzi wa
matukio makubwa
ya ajali zitokanazo na
kazi

¢ Fanya ukaguzi wa
matukio makubwa
ya ajali zitokanazo na
kazi

¢ Fanya ukaguzi wa
matukio makubwa
ya ajali zitokanazo na
kazi

¢ Fanya ukaguzi wa
matukio makubwa
ya ajali zitokanazo na
kazi

¢ Fanya ukaguzi wa
matukio makubwa
ya ajali zitokanazo na
kazi

DAS
¢ Tathminiya ¢ Tathminiya ¢ Tathminiya ¢ Tathminiya ¢ Tathminiya
vihatarishi sehemu za | vihatarishi sehemu za | vihatarishi sehemu za | vihatarishi sehemu za | vihatarishi sehemu za
kazi imefanyika kazi imefanyika kazi imefanyika kazi imefanyika kazi imefanyika
¢ Andaana ¢ Asilimia 100 | ¢ Shirikiana na ¢ Shirikiana na ¢ Shirikiana na taasi- | ¢ Shirikiana na ¢ Shirikiana na
kutekeleza ya kiwango cha | taasisi za kimkakati taasisi za kimkakati si za kimkakati taasisi za kimkakati taasisi za kimkakati
programu uzingatiaji wa
za kuongeza malipo ifikiwe ¢ Tekeleza programu | ¢ Tekeleza programu | ¢ Tekeleza programu | ¢ Tekeleza programu | ¢ Tekeleza programu
kiwango cha miongoni mwa | 2@ uzingatiaji wa hiari | za uzingatiaji wa hiari | za uzingatiaji wa hiari | za uzingatiaji wa hiari | za uzingatiaji wa hiari
uz'lngatlay waalirt ¢ Tumia hudumaza | ¢ Tumiahudumaza | ¢ Tumiahudumaza | ¢ Tumiahudumaza | ¢ Tumia huduma za
miongoni mwa e R, s L e
o kidijiti kidijiti kidijiti kidijiti kidijiti
waajiri DO
¢ Andaana ¢ Andaana ¢ Andaana ¢ Andaana ¢ Andaana
kutumia miongozo ya | kutumia miongozo ya | kutumia miongozo ya | kutumia miongozo ya | kutumia miongozo ya
uzingatiaji uzingatiaji uzingatiaji uzingatiaji uzingatiaji
¢ Fanyaukaguziwa | ¢ Fanyaukaguziwa | ¢ Fanyaukaguziwa | ¢ Fanyaukaguziwa | ¢ Fanya ukaguzi wa
uzingatiaji wa ulipaji uzingatiaji wa ulipaji uzingatiaji wa ulipaji uzingatiaji wa ulipaji uzingatiaji wa ulipaji
miongoni mwa waajiri | miongoni mwa waajiri| miongoni mwa waajiri | miongoni mwa waajiri | miongoni mwa waajiri
¢ 100%ya ¢ Usajili wa waajiri ¢ Usajili wa waajiri ¢ Usajili wa waajiri ¢ Usajili wa waajiri ¢ Usajili wa waajiri
uzingatiaji wapya wapya wapya wapya wapya
wa usajili wa DO
waajiri ¢ Fanya kaguzi za ¢ Fanya kaguzi za ¢ Fanya kaguzi za ¢ Fanya kaguzi za ¢ Fanya kaguzi za

usajili wa waajiri

usajili wa waajiri

usajili wa waajiri

usajili wa waajiri

usajili wa waajiri
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5.0 LENGO: IMARISHA UTAWALA

MMILIKI WA LENGO: HLSU

¢ Fanya ¢ Kiwango ¢ Serana ¢ Serana ¢ Serana ¢ Sera na mwongozo ¢ Serana
mapitio ya cha vihatarishi | mwongozo wa mwongozo wa mwongozo wa wa Mfuko wa vihatarishi | mwongozo wa
sheria na kisichozidi Mfuko wa vihatarishi | Mfuko wa vihatarishi Mfuko wa vihatarishi | umetekelezwa Mfuko wa vihatarishi
mazingiraya | asilimia 20 umetekelezwa umetekelezwa umetekelezwa umetekelezwa
utendaji ¢ Andaa na kutekeleza
¢ Andaana ¢ Andaana ¢ Andaana programu za uendelezaji | ¢ Andaa na
kutekeleza programu | kutekeleza programu kutekeleza programu | wa biashara kutekeleza programu
za uendelezaji wa za uendelezaji wa za uendelezaji wa za uendelezaji wa
biashara biashara biashara ¢ Tekeleza mkakati biashara
wa kupambana HLSU
¢ Tekeleza mkakati ¢ Tekeleza mkakati ¢ Tekeleza mkakati na vihatarishi na ¢ Tekeleza mkakati
wa kupambana wa kupambana wa kupambana udanganyifu wa kupambana
na vihatarishi na na vihatarishi na na vihatarishi na na vihatarishi na
udanganyifu udanganyifu udanganyifu ¢ Tekeleza mpangokazi | ,ganganyifu
wa mkakati wa kitaifa
¢ Tekeleza ¢ Tekeleza ¢ Tekeleza wa kuzuia rushwa ¢ Tekeleza
mpangokazi wa mpangokazi wa mpangokazi wa (NACSAPIIN) mpangokazi wa
mkakati wa kitaifa mkakati wa kitaifa mkakati wa kitaifa mkakati wa kitaifa
wa kuzuia rushwa wa kuzuia rushwa wa kuzuia rushwa wa kuzuia rushwa
(NACSAPIII) (NACSAPIII) (NACSAPIII) (NACSAPIII)
¢ Hatisafiya ¢ Utekelezaji wa ¢ Utekelezaji wa ¢ Utekelezaji wa ¢ Utekelezaji wa
Mdhibiti na ¢ Utekelezaji wa mpango wa ukaguzi mpango wa ukaguzi wa | mpango wa ukaguzi wa | mpango wa ukaguzi
Mkaguzi Mkuu | mpango wa ukaguzi | wa ndani ndani ndani wa ndani
wa Hesabu za | wa ndani
¢ Utekelezaji wa ¢ Utekelezaji wa ¢ Utekelezaji wa ¢ Utekelezaji wa DFPI

Serikali

¢ Utekelezaji wa
mapendekezo ya
mkaguzi

mapendekezo ya mk-
aguzi

mapendekezo ya mk-
aguzi

mapendekezo ya
mkaguzi

mapendekezo ya
mkaguzi
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¢ Kiwango
cha uzingatiaji
cha Mfuko cha
asilimia 97

.

¢ Kiwango cha
uzingatiaji cha
Mdhibiti cha
asilimia 86

¢ Andaa na kutekele-
za Mpango wa Mfuko
wa uzingatiaji

¢ Hati ya Bodi imepi-
tiwa na kuidhinishwa

¢ Hati za Kamati za
Bodi zimepitiwa
¢ Uwepo wa Sheria

na Kanuni zilizopitiwa

¢ Sera, miongozo,
hati zimepitiwa na
kutekelezwa

¢ Imarisha uwezo wa
Bodi

¢ Andaa na kutekele-
za Mpango wa Mfuko
wa uzingatiaji

¢ Hati ya Bodi imepiti-
wa na kuidhinishwa

¢ Hati za Kamati za
Bodi zimepitiwa
¢ Uwepo wa Sheria

na Kanuni zilizopitiwa

¢ Sera, miongozo,
hati zimepitiwa na
kutekelezwa

¢ Imarisha uwezo wa
Bodi

¢ Andaa na kutekele-
za Mpango wa Mfuko
wa uzingatiaji

¢ Hati ya Bodi imepiti-
wa na kuidhinishwa

¢ Hati za Kamati za
Bodi zimepitiwa
¢ Uwepo wa Sheria na

Kanuni zilizopitiwa

4 Sera, miongozo,
hati zimepitiwa na
kutekelezwa

¢ Imarisha uwezo wa
Bodi

¢ Andaa na kutekeleza
Mpango wa Mfuko wa
uzingatiaji

¢ Hati ya Bodi imepiti-
wa na kuidhinishwa

¢ Hati za Kamati za
Bodi zimepitiwa

¢ Uwepo wa Sheria na

Kanuni zilizopitiwa

¢ Sera, miongozo, hati
zimepitiwa na kutekelez-
wa

¢ Imarisha uwezo wa
Bodi

¢ Andaa na kutekele-
za Mpango wa Mfuko
wa uzingatiaji

¢ Hati ya Bodi imepi-
tiwa na kuidhinishwa

¢ Hati za Kamati za
Bodi zimepitiwa
¢ Uwepo wa Sheria

na Kanuni zilizopitiwa

¢ Sera, miongozo,
hati zimepitiwa na
kutekelezwa

¢ Imarisha uwezo wa
Bodi

HASSRMU
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6.0 LENGO: BORESHA TEKNOLOIJIA

MMILIKI WA LENGO: HICTU

¢ Andaana
kutekeleza
mkakati wa
utoaji wa
huduma za
TEHAMA

¢ Ombwe ¢ Mfumo wa utendaji| ¢ Mfumo wa utendaji | ¢ Mfumo wa utendaji | ¢ Mfumo wa utendaji | ¢ Mfumo wa utendaji
la teknolojia kazi unaojiendesha kazi unaojiendesha kazi unaojiendesha kazi unaojiendesha kazi unaojiendesha
lisilozidi umetekelezwa umetekelezwa umetekelezwa umetekelezwa umetekelezwa
asilimia 30 ¢ Huduma zenye tija | ¢ Huduma zenye tija | ¢ Huduma zenyetija | ¢ Huduma zenyetija | ¢ Huduma zenye tija
zimekubaliwa zimekubaliwa zimekubaliwa zimekubaliwa zimekubaliwa
. . . . . HICTU
¢ Mifumo ya ¢ Mifumo ya ¢ Mifumo ya ¢ Mifumo ya ¢ Mifumo ya
TEHAMA imepitiwa na | TEHAMA imepitiwa na | TEHAMA imepitiwa na | TEHAMA imepitiwa na | TEHAMA imepitiwa na
kuimarishwa kuimarishwa kuimarishwa kuimarishwa kuimarishwa
¢ Vitendeakazi ¢ Vitendeakazi ¢ Vitendeakazi ¢ Vitendeakazi ¢ Vitendeakazi
vya TEHAMA vya TEHAMA vya TEHAMA vya TEHAMA vya TEHAMA
vimebadilishwa na vimebadilishwa na vimebadilishwa na vimebadilishwa na vimebadilishwa na
kuimarishwa kuimarishwa kuimarishwa kuimarishwa kuimarishwa
¢ Asilimia80 | ¢ Mfumo wa utendaji| ¢ Mfumo wa utendaji| ¢ Mfumo wa utendaji| ¢ Mfumo wa utendaji | ¢ Mfumo wa utendaji
ya teknolojia kazi wa TEHAMA kazi wa TEHAMA kazi wa TEHAMA kazi wa TEHAMA kazi wa TEHAMA
imekubaliwa umepitiwa umepitiwa umepitiwa umepitiwa umepitiwa
¢ Moduli za TEHAMA | ¢ Moduli za TEHAMA | ¢ Moduli za TEHAMA | ¢ Moduli za TEHAMA | ¢ Moduli za TEHAMA
zimeimarishwa zimeimarishwa zimeimarishwa zimeimarishwa zimeimarishwa
¢ Mifumo ya utendaji | ¢ Mifumo ya utendaji | ¢ Mifumo ya utendaji | ¢ Mifumo ya utendaji | ¢ Mifumo ya utendaji
kazi imeboreshwa kazi imeboreshwa kazi imeboreshwa kazi imeboreshwa kazi imeboreshwa
¢ Tathminiya ¢ Tathminiya ¢ Tathminiya ¢ Tathminiya ¢ Tathminiya uimara
uimara wa mifumo ya | uimara wa mifumo ya | uimara wa mifumo ya | uimara wa mifumoya | wa mifumo ya TEHAMA HICTU

TEHAMA imefanyika

¢ Zoezila utayari
wa kurudisha
mifumo ya TEHAMA
limetekelezwa

¢ Mifumo

ya TEHAMA
imetengenezwa na
kutekelezwa

TEHAMA imefanyika

¢ Zoezila utayari
wa kurudisha
mifumo ya TEHAMA
limetekelezwa

¢ Mifumo

ya TEHAMA
imetengenezwa na
kutekelezwa

TEHAMA imefanyika

¢ Zoezila utayari
wa kurudisha
mifumo ya TEHAMA
limetekelezwa

¢ Mifumo

ya TEHAMA
imetengenezwa na
kutekelezwa

TEHAMA imefanyika

¢ Zoezila utayari
wa kurudisha
mifumo ya TEHAMA
limetekelezwa

¢ Mifumo

ya TEHAMA
imetengenezwa na
kutekelezwa

imefanyika

¢ Zoezila utayari wa
kurudisha mifumo ya
TEHAMA limetekelezwa
¢ Mifumo ya TEHAMA
imetengenezwa na
kutekelezwa
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7.0 LENGO: IMARISHA UWEZO WA WATUMISHI

MMILIKI WA LENGO: HHRMAU

¢ Andaana | ¢ Ombwela | ¢ Mkakati wa ¢ Muundo wa Taasisi ¢ Muundo wa ¢ Muundo wa ¢ Muundo wa
kutekeleza | Ujuzi (Shaba- | Usimamizi wa uliopitiwa Taasisi uliopitiwa Taasisi uliopitiwa Taasisi uliopitiwa
mpango wa | ha < 10%) Rasilimali Watu + Mkakati wa umetekelezwa. umetekelezwa. umetekelezwa
kuimarisha umetekelezwa Usimamizi wa Rasilimali | ¢ Mkakati wa ¢ Mkakati wa Usimamizi | ¢ . Mkakati wa
uwezo wa ¢ Mpango Watu umetekelezwa Usimamizi wa Rasilimali | wa Rasilimali Watu Usimamizi wa Rasilimali
watumishi wa Mafun.zo + Mpango wa Mafunzo | Watu umetekelezwa. umetekelezwa Watu umetekelezwa
umeandaliwa na umeandaliwa na ¢ Mpango wa Mafunzo | ¢ Mpango wa Mafunzo | ¢ Mpango wa Mafunzo HHRMAU
umetekelezwa kutekelezwa umeandaliwa na umeandaliwa na umeandaliwa na
¢ Mpango wa *+ Mpango wa kutekelezwa kutekelezwa kutekelezwa
Kuendeleza Ujuzi kuendeleza ujuzi ¢ Mpango wa ¢ Mpango wa ¢ Mpango wa
umetekelezwa umeandaliwa na kuendeleza ujuzi kuendeleza ujuzi kuendeleza ujuzi
¢ Sera ya Kuajiri kutekelezwa umetekelezwa umetekelezwa umetekelezwa
imetekelezwa ¢ Sera ya kuajiri ¢ Sera ya Kuajiri ¢ Sera ya Kuajiri ¢ Sera ya Kuajiri
imetekelezwa imetekelezwa imetekelezwa imetekelezwa
¢ Kiwango ¢ Sera ya Utambuzi ¢ Sera ya Utambuzi ¢ Sera ya Utambuzi ¢ Sera ya Utambuzi na ¢ Sera ya Utambuzi
cha tija cha na kuwazawadia na Kuwazawadia na Kuwazawadia Kuwazawadia watumishi | na Kuwazawadia
watumishi watumishi watumishi imeandaliwa | watumishi imeandaliwa | imeandaliwa na watumishi imeandaliwa
(Shabaha imeandaliwa na na kutekelezwa na kutekelezwa kutekelezwa na kutekelezwa
90%) kutekelezwa ¢ Programu za ¢ Programu ¢ Programu za ¢ Programu za
¢ Programu mabadiliko ya tamaduni | za mabadiliko mabadiliko ya tamaduni | mabadiliko ya tamaduni
za mabadiliko zimetekelezwa ya tamaduni zimetekelezwa zimetekelezwa
ya tamaduni + Tathmini ya Utendaji | Zimetekelezwa ¢ Tathmini ya Utendaji | ¢ Tathminiya Utendaji | 4yrMAU

zimetekelezwa

¢ Tathmini ya
Utendaji Kazi
watumishi imefanyika

¢ Sera ya Usimamizi
wa Utendaji Kazi
imepitiwa na
Kutekelezwa
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Kazi watumishi
imefanyika

¢ Sera ua Usimamizi wa
Utendaji Kazi iliyopitiwa
imetekelezwa

¢ Tathmini ya Utendaji
Kazi watumishi
imefanyika

¢ Sera ya Usimamizi wa
utendaji Kazi imepitiwa
na kutekelezwa

Kazi watumishi
imefanyika

4 Sera ya Usimamizi wa
utendaji Kazi imepitiwa
na kutekelezwa

Kazi watumishi
imefanyika

¢ Sera ya Usimamizi wa
utendaji Kazi imepitiwa
na kutekelezwa




¢ Kipimo cha | ¢ Programu ¢ Programu za ¢ Programu za ¢ Programu za ¢ Programu za
utekelezaji za kufundisha kufundisha na kushauri | kufundisha na kushauri | kufundisha na kushauri | kufundisha na kushauri
wa mpango na kushauri zimetekelezwa zimetekelezwa zimetekelezwa zimetekelezwa
wa zimetekelezwa
kurithishana ¢ Programu za ¢ Programu za ¢ Programu za kushikiza | ¢ Programu za
(Shabaha ¢ Programu za kushikiza watumishi kushikiza watumishi watumishi kwa lengo la | kushikiza watumishi
80%) kushikiza watumishi kwa lengo la kujifunza kwa lengo la kujifunza | kujifunza zimetekelezwa | kwa lengo la kujifunza HHRMAU
kwa lengo la kujifunza | zimetekelezwa zimetekelezwa zimetekelezwa
zimetekelezwa ¢ Mpango wa
¢ Mpango wa ¢ Mpango wa ukuaji katika ajira ¢ Mpango wa
¢ Mpango wa ukuaji katika ajira ukuaji katika ajira umeandaliwa na ukuaji katika ajira
ukuaji katika ajira umeandaliwa na umeandaliwa na kutekelezwa umeandaliwa na
umeandaliwa na kutekelezwa kutekelezwa kutekelezwa
kutekelezwa
4 Kiwango ¢ Kuwezesha ¢ Mpango wa ¢ Mpango wa ¢ Mpango wa ¢ Mpango wa
cha kuridhika | programu za vyama ukuaji katika ajira ukuaji katika ajira ukuaji katika ajira ukuaji katika ajira
kwa vya wafanyakazi umeandaliwa na umeandaliwa na umeandaliwa na umeandaliwa na
watumishi kutekelezwa kutekelezwa kutekelezwa kutekelezwa
kilichofikiwa | ¢ Programu za
(shabaha ushirikishaji ¢ Programu za ¢ Programu za ¢ Programu za ¢ Ushirikishwaji wa HHRMAU
80%) watumishi ushirikishaji watumishi | ushirikishaji watumishi | ushirikishaji watumishi | makundi maalum

zimetekelezwa

¢ Ushirikishwaji wa
makundi maalum
umewezeshwa

zimetekelezwa

¢ Ushirikishwaji wa
makundi maalum
umewezeshwa

zimetekelezwa

¢ Ushirikishwaji wa
makundi maalum
umewezeshwa

zimetekelezwa

¢ Ushirikishwaji wa
makundi maalum
umewezeshwa

umewezeshwa
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¢ Kuandaa
na
kutekeleza
programu
za ustawi
wa
watumishi

4 Kiwango
cha kuridhika
watumishi
kilichofikiwa
(shabaha
80%)

¢ Kuwezesha
programu za VVU/
Ukimwi

¢ Stahiki za watumishi
zimetolewa

¢ Huduma za Afya
zimetolewa

¢ Huduma za Ushauri
kwa Watumishi
zimetolewa

¢ Programu za
mazoezi ya mwili
zimefanyika

¢ Programu za VVU/
Ukimwi zimewezeshwa

¢ Stahiki za watumishi
zimetolewa

¢ Huduma za Afya
zimetolewa

¢ Mpango wa
hiari wa pensheni
kwa watumishi
umeandaliwa na
kutekelezwa

¢ Huduma za Ushauri
kwa Watumishi zime-
tolewa

¢ Programu za mazoezi
ya mwili zimefanyika

¢ Programu za VVU/
Ukimwi zimewezeshwa

¢ Stahiki za watumishi
zimetolewa

¢ Huduma za Afya
zimetolewa

¢ Mpango wa
hiari wa pensheni
kwa watumishi
umeandaliwa na
kutekelezwa

¢ Huduma za Ushauri
kwa Watumishi zime-
tolewa

¢ Programu za mazoezi
ya mwili zimefanyika

¢ Programu za VVU/
Ukimwi zimewezeshwa

# Stahiki za watumishi
zimetolewa

¢ Huduma za Afya
zimetolewa

¢ Mpango wa hiari

wa pensheni kwa
watumishi umeandaliwa
na kutekelezwa

¢ Huduma za Ushauri
kwa Watumishi
zimetolewa

¢ Programu za mazoezi
ya mwili zimefanyika

¢ Programu za VVU/
Ukimwi zimewezeshwa

¢ Stahiki za watumishi
zimetolewa

¢ Huduma za Afya
zimetolewa

¢ Mpango wa
hiari wa pensheni
kwa watumishi
umeandaliwa na
kutekelezwa

¢ Huduma za Ushauri
kwa Watumishi
zimetolewa

¢ Programu za mazoezi
ya mwili zimefanyika

HHRMAU
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Kiambatisho 3: TATHMINI YA WADAU

ra nzuri ya Mfuko

¢ Utawala bora

¢ Kupanua wigo
wa malipo ya fidia
kwa kusajili waajiri
na kuongeza ufanisi
katika ulipaji wa
mafao

madhubuti wa
sekta ya Hifadhi
ya Jamii na
mashirika ya
Umma

¢ Kutunga Sheria
na Kanuni za

afya na usalama
mahali pa kazi

mdogo wa wanachama

kwa mkataba Na.
121 wa Shirika

la Kazi Duniani
unaohusu ajali
na magonjwa
yatokanayo na
kazi

Na MDAU MATARAJIO YA MDAU | MCHANGO WA MAHUSIANO NA UPUNGUFU KATIKA UPUNGUFU HATUA ZINAZOPASWA
MDAU MDAU KUFIKIA MATARAJIO YA KATIKA KUFIKIA KUCHUKULIWA
MDAU MATARAIJIO YA
MFUKO
1 2 3 4 5 6 7 8
Bunge ¢ Kuendeleza taswi- | ¢ Usimamizi ¢ Uangalizi ¢ Wigo na uelewa ¢ Kutoridhiwa ¢ Kushauri Serikali

kuridhia Mkataba
wa Shirika la kazi
Duniani

¢ Mafunzo na
elimu ya masuala
ya fidia kwa
wafanyakazi

¢ Asilimia 10 ya waaji-
ri hawajasajiliwa katika
Mfuko

¢ Muda mrefu wa
ulipaji wa mafao

¢ Muda mrefu wa
ulipaji wa fidia

¢ Uelewa
mdogo wa
shughuli za fidia
kwa wafanyakazi

¢ Kubadilishana
taarifa

¢ Kuunganishwa
kwa Mifumo
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Na MDAU MATARAIJIO YA MDAU | MCHANGO WA MAHUSIANO NA UPUNGUFU KATIKA UPUNGUFU HATUA ZINAZOPASWA
MDAU MDAU KUFIKIA MATARAJIO YA KATIKA KUFIKIA KUCHUKULIWA
MDAU MATARAIJIO YA
MFUKO
1 2 3 4 5 6 7 8
¢ OWM- ¢ Kuendeleza taswi- | ¢ Kuratibu na ¢ Wizaramama | ¢ Asilimia 10 ya ¢ Uelewa ¢ Kubadilishana
KVAU ra nzuri ya Mfuko kusimamia fidia . waajiri hawajasajiliwa mdogo wa taarifa na kuungan-
kwa wafanyakazi | ¢ Uangalizi katika Mfuko shughuli za fidia | ishwa kwa Mifumo
¢ Kutekeleza kwa ufanisi kwa wafanyakazi
dhamana ya Mfuko ¢ Muda mrefu wa ¢ Mafunzo na
kwa mujibu wa ulipaji wa mafao ¢ Kukosekana elimu ya masuala
Sheria kwa kanzi data za fidia kwa
¢ Muda mrefu wa iliyohuishwa wafanyakazi
ulipaji wa fidia ya waajiri na
wafanyakazi
nchini
¢ OSHA ¢ Kushirikiana katika | ¢ Kusimamia ¢ Msimamizi wa | ¢ Uelewa mdogo juu ¢ Uelewa ¢ Kujenga uelewa
kukuza uzuiaji wa utekelezaji wa utekelezaji wa ya masuala ya Afya mdogo juu ya kwa Umma juu ya
ajali na magonjwa Sheria ya Afya na | Afya na Usalama | na Usalama mahali masuala ya Afya | masuala ya Afya na
mahali pa kazi Usalama mahali mabhali pa kazi pa kazi na fidia kwa na Usalama Usalama mahali pa
pa kazi. wafanyakazi mahali pa kazi kazi.
¢ Mshirika wa
) ¢ Kuhamasisha | kimkakati ¢ Kutokuwepo
¢ Kytynza takwnpu masuala ya Afya kwa mbinu
za ajali na mMagonjwa | na ysalama zinazojitosheleza
yatokanayo na kazi mahali pa kazi za kuzuia ajali
* Kujenga uelewa el e
kwa Umma juu ya
masuala ya Afya na
Usalama mahali pa
kazi.
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¢ TRA,BRELA

¢  PO-PS-
MGG

¢ PO-RALG
¢ NBS
¢ NHIF
¢ NIDA

¢ Other
Wizara, ldara,
Mashirika

na Taasisi za
umma

ufasaha

ya Mfuko.

isiyo rasmi

Na MDAU MATARAIJIO YA MDAU | MCHANGO WA MAHUSIANO NA UPUNGUFU KATIKA UPUNGUFU HATUA ZINAZOPASWA
MDAU MDAU KUFIKIA MATARAJIO YA KATIKA KUFIKIA KUCHUKULIWA
MDAU MATARAIJIO YA
MFUKO
1 2 3 4 5 6 7 8
¢ Polisi ¢ Kubadilishana ¢ Ushirikiano ¢ Washirikawa | ¢ Uelewa mdogo ¢ Uelewa ¢ Mafunzo na
Tanzania taarifa na utakaorahisisha kimkakati kuhusu masuala ya mdogo kuhusu elimu ya masuala
kushirikiana katika utekelezaji wa fidia kwa wafanyakazi masuala ya fidia | za fidia kwa
¢ MoFP kutekeleza shughuli | majukumu ya kwa wafanyakazi | wafanyakazi
N za fidia kwa Mfuko ¢ Kutokuwa na '
wafanyakazi US.hII'IkIanO katika 4 Kukosgkana 4 K'u'Je'nga
¢  MONRT ¢ Kuweka mifumo ya Mfuko kwa kanzidata ushirikiano
¢ Kusajili waajiri mazingira rafiki na ya washirika wa iliyohuishwa ya wa mifumo na
¢ TR, BOT na kulipa wanufaika | kazi kimkakati katika ajira katika sekta | washirika wa
kwa ufanisi na kutekeleza majukumu | rasmi na sekta kimkakati
¢ eGA, PPRA
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Na MDAU MATARAIJIO YA MDAU | MCHANGO WA MAHUSIANO NA UPUNGUFU KATIKA UPUNGUFU HATUA ZINAZOPASWA
MDAU MDAU KUFIKIA MATARAJIO YA KATIKA KUFIKIA KUCHUKULIWA
MDAU MATARAIJIO YA
MFUKO
1 2 3 4 5 6 7 8
¢ Waajiri ¢ Uwazi katika ¢ Uwakilishiwa | ¢ Wanachama ¢ |dadi kubwa ya ¢ Waajiri ¢ Kubadilishana
utoaji wa huduma maslahi ya waajiri| wa Mfuko nyaraka zinazohitajika | kutojisajili katika | taarifa na
za fidia kwa na wafanyakazi katika madai ya fidia Mfuko kwa kuunganishwa kwa
wafanyakazi makusudi Mifumo
¢ Kuongeza ¢ Muda mrefu wa
¢ Kuhusishwa ufanisi wa kushughulikia madai ¢ Kuwasilisha ¢ Mafunzo na
katika maandaliziya | Mfuko kwa taarifa zisizo elimu ya usajili,

Sera na Miongozo
mbalimbali za Mfuko

¢ Kupunguza
gharama za
uendeshaji

kutekeleza kwa
hiari matakwa ya
sheria na kanuni

¢ Kutoa taarifa
sahihi

¢ Uelewa mdogo wa
masuala ya kujisajili na
utaratibu wa madai

sahihi za
waajiriwa na/au
mishahara yao.

¢ Kutolipa
michango kwa
wakati

¢ Matumizi
madogo ya
huduma za
mtandao

mafao, utaratibu
wa mafao, huduma
za mtandao na
shughuli za fidia
kwa wafanyakazi
kwa ujumla

¢ Kusimamia
utekelezaji wa
Sheria
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Waajiri na
Wafanyakazi

ji wa huduma za fidia
kwa wafanyakazi

¢ Kuhusishwa
katika maandalizi ya
Sera na Miongozo
mbalimbali ya Mfuko

maslahi ya wafa-
nyakazi

¢ Kuhamasisha
utekelezaji wa
Sheria kwa hiari

wa maslahi ya
waajiri na waaji-
riwa

masuala ya fidia kwa
wafanyakazi

ji mdogo wa
utekelezaji wa
masuala ya afya
na usalama mah-
ali pa kazi

Na MDAU MATARAJIO YA MDAU | MCHANGO WA MAHUSIANO NA UPUNGUFU KATIKA UPUNGUFU HATUA ZINAZOPASWA
MDAU MDAU KUFIKIA MATARAIJIO YA KATIKA KUFIKIA KUCHUKULIWA
MDAU MATARAIJIO YA
MFUKO
1 2 3 4 5 6 7 8
¢ Wafanyaka- | ¢ Kuboreshwa kwa | ¢ Uwakilishi ¢ Wanufaika ¢ Idadi kubwa ya ¢ Kushindwa ¢ Kuboreshwa
zi na watege- | ulipaji wa mafao ya wa maslahi ya wa Mfuko nyaraka zinazohitajika | kuwasilisha kwa utaratibu wa
mezi wao fidia. wafanyakazi katika madai ya fidia madai kwa kuchakata madai
wakati
¢ Uwepo wa haki ¢ Kutoa ¢ Muda mrefu wa ¢ Kubadilishana
katika utoaji wa taarifa sahihi kushughulikia madai ¢ Kushindwa taarifa na
huduma za fidia kwa | zinazohitajika kuhudhuria zoezi | kuunganishwa kwa
wafanyakazi kwa Mfuko ¢ Uelewa mdogo wa la kufanyiwa Mifumo
masuala ya kujisajili na o
. Kutga.tli\arifa utaratibu wa madai mapitio ya jopo 0|' Mafunzrc]) n:;11 .
\v/:arlgati :; wa ¢ Mata.r%)jio yasiyo la madaktari zea”;i]:i;/al‘qi/aug ull
kuwasilisha na uhalisia kwa ¢ Uelewa wafanyakazi
nyaraka za msingi wanachama wakati wa | 14606 kuhusu
malipo ya fidia kabla mafao ya Mfuko
ya kufikia ukomo wa
matibabu
¢ Vyamavya | ¢ Uwazi katika utoa- | ¢ Uwakilishiwa | ¢ Wawakilishi ¢ Uelewa mdogo wa ¢ Uhamasisha- | ¢ Mafunzo na

elimu ya shughuli za
fidia kwa wafanya-
kazi

Mpango Mkakati 2022/23-2026/27 ({ 85




B
Workew Compensation Fund

wafanyakazi

¢ Elimu kwa wa-
nachama na wadau
kuhusu masuala ya
fidia kwa Wafanyaka-
Zi

Na MDAU MATARAIJIO YA MDAU | MCHANGO WA MAHUSIANO NA UPUNGUFU KATIKA UPUNGUFU HATUA ZINAZOPASWA
MDAU MDAU KUFIKIA MATARAJIO YA KATIKA KUFIKIA KUCHUKULIWA
MDAU MATARAIJIO YA
MFUKO
1 2 3 4 5 6 7 8

¢ Washirika ¢ Uzingatiajiwa vi- | ¢ Uungajimkono| ¢ Watoaji wa ¢ Kutoridhiwa kwa ¢ Udhaifu katika | ¢ Kushauri Serikali
wa Maende- wango vya utoaji wa | shughuli za hi- ujuzi na misaada | mkataba Na. 121 wa kujenga uwezo kuridhia Mkataba
leo huduma za hifadhi fadhi ya jamii. ya kitaalamu Shirika la Kazi Duniani | kuhusiana na wa ILO

ya jamii. ) unaohusu ajali na ma- | masuala ya fidia
¢ 1L, ¢ Kutoa misaa- gonjwa yatokanayo na | kwa wafanyakazi

¢ Ustahimilivu wa da ya kitaalamu kazi
¢ DGUV Mfuko. katika kuendeleza
¢ [ISSA, ¢ Kulinda maslahi ya \S/?;zanl/i?. hifadhi
¢ ECASSA wanachama

) ¢ Kuhimiza

¢ TSSA and ¢ Kupanua wigowa | ,tawala bora
. WCPCE hifadhi ya jamii. katika uendeshaji
Zamtﬁac ¢ Uzingatiaji wa taa.5|5| .z'a hifadhi

Sheria na Kanuni yajamil
¢ Wana- ¢ Taarifa kuhusu ¢ Elimu kwa ¢ Washirika ka- | ¢ Udhaifu wa vyom- ¢ Uelewa mdo- | ¢ Kutumiavyema
habari, Vyom- | Mfuko. umma kuhusiana | tika kutoa elimu | bo vya habari kufikia go wa shughuli vyombo vya habari
bo vya Habari na shughuli za na mawasiliano maeneo ya nje ya miji | za fidia kwa vilivyopo kwenye
nalukwaala | * Elimukwa jamii Mfuko. kwa umma. wafanyakazi mikoa husika
W kuhusu maendeleo ¢ Uelewa mdogo wa

yaliyofikiwa katika masuala ya fidia kwa ¢ Mafunzo na
¢ masuala ya fidia kwa wafanyakazi elimu ya shughuli za

fidia kwa wafanya-
kazi
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kwa wanufaika
wa Mfuko

usioridhisha kwa
wanufaika wa
Mfuko

Na MDAU MATARAIJIO YA MDAU | MCHANGO WA MAHUSIANO NA UPUNGUFU KATIKA UPUNGUFU HATUA ZINAZOPASWA
MDAU MDAU KUFIKIA MATARAJIO YA KATIKA KUFIKIA KUCHUKULIWA
MDAU MATARAIJIO YA
MFUKO
1 2 3 4 5 6 7 8
¢ Watoa ¢ Kutoa taarifa ¢ Kutoa elimu ¢ Watoa ¢ Mfumo wa utambuzi| ¢ Kutooana ¢ Kufanya ukaguzi
Huduma za za maboresho ya kwa vituo vya Huduma za Afya | wa wanufaika kwa mifumo ya wa udhibiti ubora
Afya na bima | utaratibu na mahitaji | afya kuhusu na bima za afya utendaji kazi kwa Watoa Huduma
za afya kuhusu fidia kwa makubaliano ya ¢ Uelewa mdogo wa za Afya na bima za
wafanyakazi kimkataba vituo vya afya kuhusu | ¢ Uelewa afya
makubaliano ya mdogo kuhusu
¢ Ulipaji wa madai ¢ Kuzingatia mkataba mifumo ya ¢ Kutoa elimu
ya fidia kwa ufanisi matakwa ya utendaji kazi ya na mafunzo juu
na ukamilifu mkataba ¢ Uelewa mdogo wa Mfuko ya utaratibu
masuala ya fidia kwa na mahitaji ya
¢ Malipoya ¢ Kutoa bima na wafanyakazi ¢ Utoaji et 5
huduma huduma za afya huduma

¢ Kuunganisha
mifumo

¢ Kutengeneza na
kutekeleza mfumo
wa shughulikia
malalamiko na
mrejesho wa
wanufaika
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Na MDAU MATARAJIO YA MDAU | MCHANGO WA MAHUSIANO NA UPUNGUFU KATIKA UPUNGUFU HATUA ZINAZOPASWA
MDAU MDAU KUFIKIA MATARAIJIO YA KATIKA KUFIKIA KUCHUKULIWA
MDAU MATARAIJIO YA
MFUKO
1 2 3 4 5 6 7 8
¢ Vituo vya ¢ Kutoa taarifa ¢ Kutoa huduma | ¢ Kutoa hudu- ¢ Idadi kubwa ya ¢ Kuwasilisha ¢ Kubadilishana
kutoa huduma | za maboresho ya za afya kwa ma ya afya nyaraka za tathminiya | fomu za madai kwa taarifa na
za afya na utaratibu na mahitaji | wanufaika kwa matibabu nje ya muda kuunganisha
madaktari ya kupata huduma ukamilifu na ) _ | mifumo
o el [ LT ¢ Uelewa mdogo wa ¢ Kutokuzingatia

wanufaika wa Mfuko

¢ Malipo ya
gharama za
matibabu, huduma
za utengemao na
malipo mengine kwa
mujibu wa Sheria na
Kanuni

¢ Kutoa mafunzo na
elimu kuhusu mafao
na utaratibu wa
madai

¢ Kujaza kwa
ukamilifu na
kuwasilisha kwa
wakati fomu

za matibabu
kwa mujibu wa
utaratibu.

¢ Kuzingatia
matakwa ya
mkataba

¢ Madaktari
waliofundishwa
watoe elimu
kwenye vituo vya
afya

mifumo ya utendaji
kazi wa Mfuko

¢ Uelewa mdogo wa
vituo vya afya kuhusu
makubaliano ya
mkataba

¢ Idadi ndogo ya
Madaktari wenye
uwezo wa kufanya
tathmini ya ulemavu

matakwa ya
mkataba

¢ Utoaji
huduma
usioridhisha kwa
wanufaika wa
Mfuko

¢ |dadi ndogo
ya wataalamu
kwenye
matibabu ya
magonjwa
yatokanayo na
kazi

¢ Kutoa elimu mara
kwa mara kuhusu
mifumo ya utendaji
kazi ya Mfuko

¢ Kuridhia mfumo
wa usimamizi wa
madai

¢ Kutengeneza na
kutekeleza mfumo
wa shughulikia
malalamiko na
mrejesho wa
wanufaika

¢ Kutoa mafunzo
kwenye tathmini ya
ulemavu

¢ Kujenga uwezo
kwenye matibabu
ya magonjwa
yatokanayo na kazi
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elimu ya juu,
Vyuo na taas-
isi za elimu ya
ufundi

ya wanafunzi

¢ Kugharamia
programu za
utengemao

¢ Ushirikianoo
kwenye tafiti na
kuongeza ujuzi

programu za
kuwarudisha

na kuwazoesha
walemavu
mazingira ya kazi

¢ Ushirikiano
katika programu
za utengemao za
Mfuko

ya elimu

¢ Kutoa huduma
za utengemao

mu na wazoefu kwenye
masuala ya utengemao

kwa wataalamu
kwenye masuala
ya utengemao
na matibabu ya
magonjwa yato-
kanayo na kazi

¢ Uhaba wa vi-
tuo vya kusima-
mia huduma za
utengemao

Na MDAU MATARAIJIO YA MDAU | MCHANGO WA MAHUSIANO NA UPUNGUFU KATIKA UPUNGUFU HATUA ZINAZOPASWA
MDAU MDAU KUFIKIA MATARAJIO YA KATIKA KUFIKIA KUCHUKULIWA
MDAU MATARAIJIO YA
MFUKO
1 2 3 4 5 6 7 8
¢ Jamii/ ¢ Kuendeleza ¢ Kuweka ¢ Wanufaika ¢ Uelewa mdogo ¢ Kuongeza elimu
Umma kwa taswira nzuri ya mazingira ya watarajiwa wa kuhusu masuala ya na mafunzo kuhusu
Ujumla Mfuko ushirikiano na huduma za fidia kwa wafanyakazi masuala ya fidia
jamii katika Mfuko. o kwa wafanyakazi
¢ Utawala bora kutekeleza ]: dl;hakba wa?'lr'asmmall .k
. edha kwa ajili ya uongeza
¢ Kusajili na kulipa f\:fugk};u“ “ huduma za kijamii rasilimali kwa ajili ya
fidia kwa ufanisi na huduma za kijamii
ukamilifu ¢ Kutekeleza
¢ Kutengeneza kwa hiari o
nasafi za ajira masuala ya ﬁdla.
kwenye eneo la kwa wafanyakazi
Wajibu wa Taasisi
kwa Jamii (CSR).
¢ Kupata taarifa
sahihi kuhusu Mfuko.
¢ Taasisi za ¢ Ongezeko laidadi | ¢ Kuandaa ¢ Kutoa huduma| ¢ Ukosefu wa wataala- | ¢ Kukosekana ¢ Uhusiano na

ushirikiano katika
kujenga uwezo wa
masuala ya fidia
kwa wafanyakazi

¢ Kujenga uwezo
wa usimamizi wa
utengemao
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Na MDAU MATARAIJIO YA MDAU | MCHANGO WA MAHUSIANO NA UPUNGUFU KATIKA UPUNGUFU HATUA ZINAZOPASWA
MDAU MDAU KUFIKIA MATARAJIO YA KATIKA KUFIKIA KUCHUKULIWA
MDAU MATARAIJIO YA
MFUKO
1 2 3 4 5 6 7 8
¢ Bodiya ¢ Mfuko kufikia ¢ Kutoa ¢ Chombo cha ¢ Kuimarisha
Wadhamini malengo yake kwa mwelekeo na uongozi uelewa kwa
ufanisi na ukamilifu mwongozo wajumbe wa Bodi
kuhusu masuala
ya fidia kwa
wafanyakazi
¢ ¢ Mazingira bora ya | ¢ Kufanya kazi ¢ Watumishiwa | ¢ Mgawanyo wa kazi ¢ Kupitia ikama ya
kazi kwa weledi na Mfuko ) ) Mfuko na kuajiri
¢ Watumishi kujituma. ¢ -L!ﬁnyu wa nasafi za e (e
wa Mfuko ¢ Kujengewa ofisi mujibu wa ikama
uwezo wa utendaji ¢ Utoaji huduma
kazi kwa ufanisi na ¢ Kuongeza nafasi
kwa wakati za ofisi za Mfuko
¢ Kutoa huduma
inayomjali mteja
kwa wadau wote
¢ ¢ Kutekeleza matak- | ¢ Kutekeleza ¢ Watoa Hudu- | ¢ Kuchelewa kwa ¢ Kuchelewa ¢ Kupitia michakato
wa ya mikataba kwa | matakwa ya ma mchakato wa ununuzi | kutoa huduma za | ya ndani ya ununuzi
¢ Watoa wakati mikataba kwa kimkataba na usimamizi wa
Huduma wakati ¢ Kuchelewa kwa Tl
¢ Kufanya malipo malipo
kwa watoa huduma | ¢ Kutekeleza ¢ Kupitia mchakato
kwa wakati makubaliano ya wa malipo
mkataba
¢ Uwepo wa usawa
na uwazi katika
mchakato wa un-
unuzi
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Workers Compensation Fund

Workers Compensation Fund (WCF),

Plot No. 37, Victoria House, Bagamoyo Road,
6th Floor and Ground Floor,

P.O Box 79655,Dar es Salaam.

Working Hours: 8:00 am - 5:00 pm

0800 110028 / 0800 110029

www.info @wcf.go.tz




